สถิติทีมแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ครอบคลุมการแข่งขันในพรีเมียร์ลีก,ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกและ อีเอฟแอลคัพ ของฤดูกาล 2026 ถึง 2027 (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด รั้งอันดับ 12 ในพรีเมียร์ลีก โดยมี 6 แต้มจาก 6 นัดที่ลงเล่น หลังชนะ 1 เสมอ 3 และแพ้ 2 มี 6 คะแนน ประตูที่ทำได้ 9 และประตูที่เสีย 9 ประตู บรูโน่ แฟร์นันเดส และ บรีย็อง เอ็มเบวโม่ นำเป็นดาวซัลโวที่คนละ 3 ประตู ส่วน มาเตอุส คุนญ่า นำสถิติจ่ายบอลสูงสุด (แอสซิสต์) ที่ 2 ครั้ง ไมเคิล คาร์ริก คุมทีมในฐานะเฮดโค้ชถาวรด้วยสัญญา 2 ปี และ แฟร์นันด์ส ทำหน้าที่กัปตันทีมแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ชนะ 4 ต่อ 0 เหนือ ซาบาห์ ในรอบลีกของยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกเมื่อวันที่ 10 กันยายน 2026 และแพ้ 2 ต่อ 0 ที่ อัตเลติโก เด มาดริด เมื่อวันที่ 13 ตุลาคม 2026

แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ชนะ (2)
การชนะของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด (2) แสดงถึงจำนวนการแข่งขันอย่างเป็นทางการทั้งหมดที่ทีมคว้าชัยชนะได้ทั้งในพรีเมียร์ลีก,ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกและ อีเอฟแอลคัพ ในฤดูกาล 2026/27 รวมถึงการเปิดบ้านชนะ อิปสวิช ทาวน์ 5-2 และบุกชนะ ซาบาห์ 4-0 ใน ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด เสมอ (3)
การเสมอของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด (3) แสดงถึงการแข่งขันที่จบลงโดยไม่มีผู้ชนะ รวมถึงผลเสมอ 2-2 ที่ เอฟเวอร์ตัน และผลเสมอ 1-1 ในการเจอกับ ฟูแล่ม และ ท็อตแนม ฮ็อตสเปอร์
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แพ้ (4)
การแพ้ของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด (4) สะท้อนถึงความพ่ายแพ้ต่อ ฮัลล์ ซิตี้, แมนเชสเตอร์ ซิตี้, อัตเลติโก เด มาดริด และ ไบรท์ตัน ในรอบสามของ อีเอฟแอลคัพ
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ชนะในสนามกลาง (ไม่มีข้อมูล)
ชนะในสนามกลางของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด (ไม่มีข้อมูล) แสดงเป็นไม่มีข้อมูล เนื่องจากโปรแกรมการแข่งขันอย่างเป็นทางการในฤดูกาล 2026/27 ยังไม่มีการลงเล่นที่สนามกลาง
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด เสมอในสนามกลาง (ไม่มีข้อมูล)
เสมอในสนามกลางของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด (ไม่มีข้อมูล) แสดงเป็นไม่มีข้อมูลด้วยเหตุผลเดียวกัน เนื่องจากยังไม่มีการลงเล่นที่สนามกลาง
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แพ้ในสนามกลาง (ไม่มีข้อมูล)
แพ้ในสนามกลางของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด (ไม่มีข้อมูล) แสดงเป็นไม่มีข้อมูล เนื่องจากทุกแมตช์ที่ผ่านมาเล่นที่ โอลด์ แทรฟฟอร์ด หรือสนามของคู่แข่งทั้งสิ้น
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด อัตราการชนะ (22.2%)
อัตราการชนะ (22.2%) วัดเป็นเปอร์เซ็นต์ของนัดการแข่งขันที่ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด คว้าชัยชนะจากทั้งหมด 9 นัดในทุกรายการแข่งขันตลอดฤดูกาล 2026/27
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด คะแนนรวมพรีเมียร์ลีก (6)
คะแนนรวม (6) สะท้อนถึงผลงานในลีกของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด จากการลงสนาม 6 นัดในพรีเมียร์ลีก ทำให้ทีมอยู่อันดับที่ 13 ตามหลังจ่าฝูง แมนเชสเตอร์ ซิตี้ ที่มี 18 แต้ม
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แต้มเฉลี่ยต่อเกมพรีเมียร์ลีก (1.00)
แต้มเฉลี่ยต่อเกม (1.00) เป็นการวัดคะแนนเฉลี่ยที่ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ทำได้ต่อนัดในพรีเมียร์ลีก ระหว่างฤดูกาล 2026/27 ซึ่งคำนวณได้ 38 แต้มจากการลงเล่น 38 แมตช์
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด จำนวนคลีนชีตพรีเมียร์ลีก (0)
คลีนชีต (0) แสดงถึงแมตช์ที่ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ไม่เสียประตูให้คู่แข่งในพรีเมียร์ลีก ระหว่างฤดูกาล 2026/27 โดยทำได้ 1 คลีนชีตใน ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก
ผลงานของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ในฤดูกาล 2026/27 ชนะ 2 เสมอ 3 และแพ้ 4 จากการลงเล่นทั้งหมด 9 แมตช์ในพรีเมียร์ลีก,ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกและ อีเอฟแอลคัพ โดยทำได้ 15 ประตูและเสีย 14 ประตู แฟร์นันด์ส และ เอ็มเบอโม่ นำเป็นดาวซัลโวของ พรีเมียร์ลีก ที่คนละ 3 ประตู พร้อมแรงหนุนจาก คุนญ่า ที่ทำไป 2 แอสซิสต์ ทีมมีอัตราการครองบอลเฉลี่ย 58% และความแม่นยำในการส่งบอลประมาณ 90% ในพรีเมียร์ลีก การเก็บได้ 1 คลีนชีตในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกสะท้อนให้เห็นถึงเกมรับที่เสียไป 9 ประตูจากการลงเล่น 6 นัดในลีก เซนเน่ ลัมเมนส์, แฟร์นันด์ส, เอ็มเบอโม่ และ แฮร์รี่ แม็กไกวร์ เป็นผู้เล่นที่ลงสนามมากที่สุดคนละ 540 นาที
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ครองบอลได้เหนือกว่าแต่ผลการแข่งขันกลับไม่สม่ำเสมอตลอดช่วงเดือนแรกๆ ทีมมีโอกาสยิงต่อเกม 20.8 ครั้งในพรีเมียร์ลีก ชนะ 1 จาก 6 นัดในลีก เสมอ 3 และจบลงด้วยผลต่างประตูได้เสีย 0 ประตู สถิติภาพรวมด้านล่างนี้สรุปผลงานสำคัญของทีมและผู้เล่นของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ในฤดูกาล 2026/27 จนถึงวันที่ 13 ตุลาคม 2026
สรุปสถิติของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| รายการแข่งขัน | พรีเมียร์ลีก 2026/27 | ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก 2026/27 | อีเอฟแอลคัพ 2026/27 | จำนวนประตูรวม / ค่าเฉลี่ย |
|---|---|---|---|---|
| จำนวนนัดที่ลงเล่น | 6 | 2 | 1 | 9 |
| ชนะ | 1 | 1 | 0 | 2 |
| เสมอ | 3 | 0 | 0 | 3 |
| แพ้ | 2 | 1 | 1 | 4 |
| ประตูที่ทำได้ | 9 | 4 | 2 | 15 |
| ประตูที่เสีย | 9 | 2 | 3 | 14 |
| ผลต่างประตูได้เสีย | 0 | +2 | -1 | +1 |
| คลีนชีต | 0 | 1 | 0 | 1 |
| คะแนน (ลีก / รอบลีก) | 6 | 3 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| ครองบอลเฉลี่ย | 58% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 58% (พรีเมียร์ลีก) |
| ความแม่นยำในการส่งบอล | ประมาณ 90% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ประมาณ 90% (พรีเมียร์ลีก) |
| คลีนชีต | 20.8 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 20.8 (พรีเมียร์ลีก) |
| ยิงเข้ากรอบ/นัด | 6.0 (ทุกรายการ) | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 6.0 |
| เตะมุม/นัด | 6.7 (ทุกรายการ) | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 6.7 |
| ใบเหลือง | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล (จำนวนใบเตือนต่อเกม 1.00 ใบ) |
| ใบแดง | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| ดาวซัลโวของทีม | บรูโน่ แฟร์นันเดส และ บรีย็อง เอ็มเบวโม่ (คนละ 3) | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | บรูโน่ แฟร์นันเดส (4) |
| ผู้ส่งบอลทำประตูสูงสุด | มาเตอุส คุนญ่า (2) | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | มาเตอุส คุนญ่า (2, พรีเมียร์ลีก) |
| นาทีที่ลงเล่นมากที่สุด | เซนเน่ ลัมเมนส์, บรูโน่ แฟร์นันเดส, บรีย็อง เอ็มเบวโม่ และ แฮร์รี่ แม็กไกวร์ | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | เซนเน่ ลัมเมนส์, บรูโน่ แฟร์นันเดส, บรีย็อง เอ็มเบวโม่ และ แฮร์รี่ แม็กไกวร์ |
ผลงานของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ในฤดูกาล 2026/27 ยังตามหลังมาตรฐานของฤดูกาล 2025/26 ซึ่งทีมจบอันดับ 3 ในพรีเมียร์ลีก ด้วยคะแนน 71 แต้ม ยิงได้ 69 ประตู และเสีย 50 ประตู โดยในฤดูกาล 2026/27 ทีมทำประตูเฉลี่ย 1.50 ลูกและเสีย 1.50 ลูกต่อนัดในลีก เมื่อเทียบกับ 1.82 และ 1.32 ในฤดูกาล 2025/26 ส่งผลให้ผลต่างประตูได้เสียลดลงจาก +19 มาอยู่ที่ 0 แต้มเฉลี่ยต่อแมตช์ลดลงจาก 1.87 เหลือ 1.00 และจำนวนนัดที่ชนะลดลงจาก 20 ใน 38 แมตช์ เหลือ 1 ใน 6 แมตช์ ตัวเลขการครองบอลและการผ่านบอลของฤดูกาล 2025/26 ยังแสดงเป็นไม่มีข้อมูลจนกว่าจะได้รับการยืนยันอย่างเป็นทางการ ความพ่ายแพ้ในบ้านต่อ ไบรท์ตัน 3-2 ยุติเส้นทางใน อีเอฟแอลคัพ รอบสามเมื่อวันที่ 16 กันยายน 2026 และการกลับสู่ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกนับเป็นครั้งแรกนับตั้งแต่ฤดูกาล 2023/24
สถิติเกมรุกของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด วัดจากประสิทธิภาพการทำประตู การสร้างสรรค์โอกาส ปริมาณการยิง และภาพรวมของผลงานเกมรุกตลอดฤดูกาล 2026/27 ทีมยิงได้ 9 ประตูจาก 6 นัดในพรีเมียร์ลีก โดยมีโอกาสยิงต่อเกมเฉลี่ย 20.8 ครั้ง ยิงเข้ากรอบต่อแมตช์ 6.0 ครั้งในทุกรายการ และมีค่าเฉลี่ยประตูที่คาดหวัง (xG) อยู่ที่ประมาณ 2.2 ต่อแมตช์ การจบสกอร์ยังต่ำกว่าคุณภาพของโอกาสที่สร้างได้ ซึ่งบ่งชี้ว่าอัตราการทำประตูควรสูงกว่าจำนวน 9 ประตูที่ทำได้จริง แฟร์นันด์ส และ เอ็มเบอโม่ นำเป็นดาวซัลโวที่คนละ 3 ประตู ขณะที่ คุนญ่า ทำแอสซิสต์สูงสุดที่ 2 ครั้ง
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด เดินหน้ากดดันในเกมรุกอย่างต่อเนื่องผ่านการครองบอล การเปิดบอลจากริมเส้น และการเติมเกมเข้าสู่กรอบเขตโทษ ประตูเกิดขึ้นจากผู้เล่นหลายราย โดย แฟร์นันด์ส, เอ็มเบอโม่ และ คุนญ่า ทำการมีส่วนร่วมในการทำประตูรวมกัน 10 ครั้งในพรีเมียร์ลีก เกมนัดเหย้าเป็นแมตช์ที่ทำผลงานได้ดีที่สุด โดยยิงได้ 6 ประตูในพรีเมียร์ลีก ที่ โอลด์ แทรฟฟอร์ด และ 12 ประตูในทุกรายการ สถิติเกมรุกด้านล่างนี้สรุปผลงานเกมรุกของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ตลอดฤดูกาล 2026/27
สถิติเกมรุกของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| รายการแข่งขัน | พรีเมียร์ลีก 2026/27 | ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก 2026/27 | จำนวนประตูรวม / ค่าเฉลี่ย |
|---|---|---|---|
| ประตูที่ทำได้ | 9 | 4 | 13 (พรีเมียร์ลีก และ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก) |
| โอกาสยิงต่อเกม | 20.8 | ไม่มีข้อมูล | 20.8 (พรีเมียร์ลีก) |
| ยิงเข้ากรอบต่อแมตช์ | 6.0 (ทุกรายการ) | ไม่มีข้อมูล | 6.0 |
| การสร้างโอกาสทอง | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| xG (xG) | ประมาณ 2.2 ต่อแมตช์ | ไม่มีข้อมูล | ประมาณ 2.2 ต่อแมตช์ |
| แอสซิสต์ | คุนญ่า 2, แฟร์นันด์ส 1, ไมนู 1 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| ดาวซัลโวของทีม | บรูโน่ แฟร์นันเดส และ บรีย็อง เอ็มเบวโม่ (คนละ 3) | ไม่มีข้อมูล | บรูโน่ แฟร์นันเดส (4) |
| ผู้ส่งบอลทำประตูสูงสุด | มาเตอุส คุนญ่า (2) | ไม่มีข้อมูล | มาเตอุส คุนญ่า (2) |
สถิติเกมรับของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด วัดจากประตูที่เสีย คลีนชีต การเล่นเกมรับ และระบบการเล่นโดยรวมตลอดฤดูกาล 2026/27 ทีมเสีย 9 ประตูจาก 6 แมตช์ในพรีเมียร์ลีก โดยไม่สามารถเก็บคลีนชีตได้เลย และ 5 จากจำนวนประตูดังกล่าวเกิดขึ้นในเกมนอกบ้าน เซนเน่ ลัมเมนส์ ทำสถิติเซฟ 3.0 ครั้งต่อ 90 นาที ด้วยอัตราการเซฟ 66.7% เปอร์เซ็นต์ และเก็บได้ 1 คลีนชีตในทุกรายการ แฮร์รี่ แม็กไกวร์, ลุค ชอว์ และ ค็อบบี้ ไมนู ช่วยยกระดับสถิติของทีมด้วยการเคลียร์บอล การตัดบอล และการแย่งบอลกลับมาครอง
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด สร้างสมดุลระหว่างแนวทางการเล่นที่เน้นการครองบอลกับเกมรับที่ต้องดิ้นรนเพื่อรักษาสกอร์นำ สโมสรเก็บคลีนชีตในช่วงครึ่งแรกได้ใน 4 จาก 6 นัดที่ลงเล่นในพรีเมียร์ลีก ทว่าไม่สามารถรักษาไว้ได้ตลอดครบ 90 นาที ชอว์ทำสถิติการตัดบอล 2.3 ครั้งต่อ 90 นาที ไมนูทำสถิติแย่งบอลกลับมาครอง 10.1 ครั้งต่อ 90 นาที และแพทริก ดอร์กู เป็นผู้นำในด้านการสกัดบอล (แทกเกิล) ที่ 8 ครั้ง สถิติเกมรับด้านล่างนี้สรุปผลงานเกมรับที่สำคัญของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ในช่วง 2026/27
สถิติเกมรับของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| รายการแข่งขัน | พรีเมียร์ลีก 2026/27 | ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก 2026/27 | จำนวนประตูรวม / ค่าเฉลี่ย |
|---|---|---|---|
| ประตูที่เสีย | 9 | 2 | 11 (พรีเมียร์ลีก และ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก) |
| คลีนชีต | 0 | 1 | 1 |
| การเข้าสกัดต่อแมตช์ | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| การตัดบอลต่อแมตช์ | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| การบล็อกลูกยิงต่อแมตช์ | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| การเซฟของผู้รักษาประตูต่อแมตช์ | 3.0 (ต่อ 90 นาที) | ไม่มีข้อมูล | 3.0 |
| คลีนชีตผู้รักษาประตู | 0 | 1 | 1 |
สถิติการครองบอลของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด เป็นการวัดการควบคุมบอล คุณภาพการส่งบอล และประสิทธิภาพการกระจายบอลตลอดช่วง 2026/27 ทีมทำสถิติการครองบอลเฉลี่ย 58% ในพรีเมียร์ลีก โดยแบ่งเป็น 55% ในเกมเหย้า และ 62% ในเกมเยือน พร้อมทั้งมีความแม่นยำในการจ่ายบอลสำเร็จราว 90% และมีการส่งบอลต่อแมตช์อยู่ที่ 552.8 ครั้ง ยูรี ตีเลอมันส์ เป็นผู้นำในการจ่ายบอลที่ 62.2 ครั้งต่อแมตช์ การขึ้นเกมอย่างรัดกุมช่วยให้สโมสรลำเลียงบอลเข้าสู่พื้นที่เกมรุกได้อย่างต่อเนื่องเมื่อเจอกับเกมรับที่ถอยไปตั้งรับลึก
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ผสมผสานการต่อบอลอย่างอดทนเข้ากับจำนวนการยิงประตู แต่การครองเกมยังไม่สามารถเปลี่ยนเป็นคะแนนได้ การครองบอลเพิ่มขึ้นยามออกไปเล่นนอก โอลด์ แทรฟฟอร์ด ซึ่งเป็นจุดที่คู่แข่งถอยลงไปรับลึกกว่าเดิม และสถิติเกมเยือน (นอกบ้าน) แสดงให้เห็นผลเสมอ 2 นัด และแพ้ 1 นัดในพรีเมียร์ลีก ด้านความแม่นยำในการวางบอลยาว ความแม่นยำในการเปิดบอลจากด้านข้าง และการจ่ายบอลขึ้นหน้าเพื่อทำเกมรุก ยังระบุเป็น n/a จนกว่าจะมีข้อมูลที่ได้รับการยืนยัน สถิติการครองบอลด้านล่างนี้สรุปผลงานการส่งบอลและการควบคุมบอลของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ในช่วง 2026/27
สถิติการครองบอลของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| รายการแข่งขัน | พรีเมียร์ลีก 2026/27 | ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก 2026/27 | จำนวนประตูรวม / ค่าเฉลี่ย |
|---|---|---|---|
| เปอร์เซ็นต์การครองบอล | 58% (55% ในเกมเหย้า, 62% ในเกมเยือน) | ไม่มีข้อมูล | 58% (พรีเมียร์ลีก) |
| ความแม่นยำในการส่งบอล | ประมาณ 90% | ไม่มีข้อมูล | ประมาณ 90% |
| การส่งบอลต่อแมตช์ | 552.8 | ไม่มีข้อมูล | 552.8 |
| ความแม่นยำในการวางบอลยาว | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| ความแม่นยำในการเปิดบอลจากด้านข้าง | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| การจ่ายบอลขึ้นหน้าเพื่อทำเกมรุก | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
ภาพรวมสถิติช่วง 2026/27 ของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แสดงให้เห็นทีมที่สร้างขึ้นจากสไตล์การครองบอลและจำนวนโอกาสยิง โดยผลงานเกมรุกทำได้ดีกว่าผลการแข่งขันจริง ขณะที่เกมรับยังคงต้องขันให้แน่นขึ้น ความสามารถของทีมในการสร้างสรรค์โอกาสและเก็บบอลไว้กับตัวถือเป็นรากฐานสำคัญในการยกระดับคะแนนเฉลี่ย 1.00 คะแนนต่อแมตช์ให้ดียิ่งขึ้น
สถิติผลงานของทีมแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แสดงให้เห็นถึงผลงานรายบุคคลที่มีส่วนสำคัญในฤดูกาล 2026/27 โดย บรูโน่ แฟร์นันเดส และ บรีย็อง เอ็มเบวโม่ นำเป็นดาวซัลโวสูงสุดของ พรีเมียร์ลีก ด้วยจำนวน 3 ประตูเท่ากัน ขณะที่ มาเตอุส คุนญ่า เป็นผู้นำในด้านแอสซิสต์ที่จำนวน 2 ครั้ง ทั้งนี้ ประตูและแอสซิสต์มาจากผู้เล่นหลายคน ซึ่งแสดงให้เห็นถึงโครงสร้างเกมรุกที่ไม่ได้พึ่งพาผู้ทำประตูเพียงคนเดียว สถิติรายบุคคลยังเน้นย้ำถึงบทบาทของผู้เล่นแต่ละคนในระบบของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด

ขุมกำลังเชิงลึกช่วยสนับสนุนฟอร์มการเล่นในทุกรายการแข่งขัน โดยมีผู้เล่น 4 คนที่ลงสนามครบทุกนาทีตลอด 540 นาทีในลีก ผลงานที่สม่ำเสมอจากบรรดาแนวรุกและกองกลางช่วยรักษามาตรฐานผลงานของทีมไว้ได้ แม้จะมีปัญหาในเกมรับก็ตาม ตัวกรองและตารางด้านล่างนี้เปรียบเทียบดาวซัลโวสูงสุดและผู้ทำแอสซิสต์สูงสุดของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด จากฤดูกาล 2026/27 ในพรีเมียร์ลีก
ดาวซัลโวสูงสุดของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด จากการแข่งขัน พรีเมียร์ลีก ฤดูกาล 2026/27 แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ผู้เล่น | ประตู | นัดที่ลงสนาม |
|---|---|---|
| บรูโน่ แฟร์นันเดส | 3 | 6 |
| บรีย็อง เอ็มเบวโม่ | 3 | 6 |
| เบนยามิน เชชโก้ | 1 | ไม่มีข้อมูล |
| มาเตอุส คุนญ่า | 1 | 6 |
ผู้ทำแอสซิสต์สูงสุดของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด จากการแข่งขัน พรีเมียร์ลีก ฤดูกาล 2026/27 แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ผู้เล่น | แอสซิสต์ | นัดที่ลงสนาม |
|---|---|---|
| มาเตอุส คุนญ่า | 2 | 6 |
| บรูโน่ แฟร์นันเดส | 1 | 6 |
| ค็อบบี เมนู | 1 | ไม่มีข้อมูล |
การเลือกฤดูกาลหรือรอบการแข่งขันอื่นจะอัปเดตข้อมูลในตารางทั้งสองด้านบน เพื่อแสดงผลงานการทำประตูและการสร้างสรรค์โอกาสจากแคมเปญก่อนหน้าของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด สำหรับการเปรียบเทียบโดยตรง
สถิติย้อนหลังของทีมแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด เปรียบเทียบจำนวนประตู คะแนน ชัยชนะ การครองบอล และความแม่นยำในการส่งบอลตลอดฤดูกาลต่างๆ ในพรีเมียร์ลีก การเปรียบเทียบระหว่างฤดูกาลช่วยเน้นให้เห็นพัฒนาการในการสร้างสรรค์เกมรุก คุณภาพเชิงเทคนิค และขีดความสามารถในการแข่งขันโดยรวม โดยในฤดูกาล 2025/26 ทีมเก็บได้ 71 คะแนนและจบอันดับที่ 3 ส่วนฤดูกาล 2026/27 เริ่มต้นด้วยการเก็บได้ 6 คะแนนจาก 6 นัดที่ลงเล่น นอกจากนี้ การเปรียบเทียบสถิติย้อนหลังยังแสดงให้เห็นว่าผลการแข่งขันของสโมสรเปลี่ยนแปลงไปอย่างไรภายใต้การคุมทีมของ ไมเคิล คาร์ริก

จำนวนประตูของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ลดลงจาก 69 ประตูใน 38 นัดที่ลงเล่นเมื่อฤดูกาล 2025/26 เหลือ 9 ประตูใน 6 นัดที่ลงเล่นในฤดูกาล 2026/27 หรือลดลงจาก 1.82 เหลือ 1.50 ประตูต่อเกม จำนวนนัดที่ชนะลดลงจาก 20 นัดจาก 38 นัดที่ลงเล่น เหลือ 1 นัดจาก 6 นัด และคะแนนเฉลี่ยต่อเกมลดลงจาก 1.87 เหลือ 1.00 ส่วนตัวเลขการครองบอลและความแม่นยำในการส่งบอลสำหรับฤดูกาล 2025/26 ระบุว่า ไม่มีข้อมูล จนกว่าจะได้รับการยืนยันจากแหล่งข้อมูลที่ตรวจสอบแล้ว การเปรียบเทียบด้านล่างนี้สรุปผลงานของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ตลอด พรีเมียร์ลีก สองฤดูกาลล่าสุด
สถิติย้อนหลังของทีมแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด เปรียบเทียบฤดูกาล 2026/27 ในพรีเมียร์ลีก กับฤดูกาลก่อนหน้าตามตารางด้านล่างนี้
| ฤดูกาล | ประตู | คะแนน | ชนะ | การครองบอล | ความแม่นยำในการส่งบอล |
|---|---|---|---|---|---|
| 2026/27 พรีเมียร์ลีก | 9 | 6 | 1 | 58% | ประมาณ 90% |
| 2025/26 พรีเมียร์ลีก | 69 | 71 | 20 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
การเริ่มต้นฤดูกาล 2026/27 ของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ตามหลังฤดูกาล 2025/26 ทั้งในแง่ประตูต่อเกม คะแนนต่อเกม และจำนวนนัดที่ชนะ โดยทีมยิงได้ 9 ประตูและเสียไป 9 ประตูใน 6 นัดที่ลงเล่น เมื่อเทียบกับผลงานยิงได้ 69 ประตูและเสีย 50 ประตูในฤดูกาล 2025/26
ผลงานเกมรุกเฉลี่ยต่อเกมลดลงไป 0.32 ประตู ขณะที่สถิติเกมรับอ่อนลงจากที่เคยเสีย 1.32 ประตูต่อเกมเป็นเสีย 1.50 ประตูต่อเกม ผลการแข่งขันที่เปลี่ยนแปลงไปนี้สะท้อนให้เห็นถึงทีมที่ยังคงครองบอลได้ดีแต่ยังไม่สามารถเปลี่ยนความได้เปรียบในการครองเกมให้เป็นชัยชนะได้
ระดับความยากง่ายของโปรแกรมการแข่งขันสำหรับแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ขึ้นอยู่กับอันดับในลีกของคู่แข่ง สนามแข่งขัน และระยะห่างระหว่างแต่ละแมตช์ โดยแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ได้พบกับ ฮัลล์ ซิตี้, อิปสวิช ทาวน์, เอฟเวอร์ตัน, แมนเชสเตอร์ ซิตี้, ฟูแล่ม และ ท็อตแนม ฮ็อตสเปอร์ ในพรีเมียร์ลีก ฤดูกาล 2026/27 ซึ่งทำผลงานชนะ 1 นัดและเสมอ 3 นัด เมื่อเทียบกับผลงานชนะ 20 นัดและเสมอ 11 นัดตลอด 38 นัดในฤดูกาล 2025/26 แนวโน้มของตารางการแข่งขันมีความสำคัญอย่างยิ่งสำหรับการเดิมพัน เนื่องจากฤดูกาล 2026/27 ของ พรีเมียร์ลีก มีโปรแกรมสุดสัปดาห์ 33 นัด และโปรแกรมกลางสัปดาห์ 5 นัด อีกทั้ง แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ยังมีโปรแกรมแข่งขันยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกในรอบลีกเฟสเพิ่มเข้ามาในคืนวันอังคารและวันพุธอีกด้วย
ผลงานในรอบแบ่งกลุ่มและรอบน็อกเอาต์จะถูกแยกออกจากกันเมื่อรอบลีกเฟสของยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกสิ้นสุดลง เนื่องจากโปรแกรม 8 นัดในรอบลีกเฟสจะเป็นตัวตัดสินว่าสโมสรจะผ่านเข้ารอบโดยตรงหรือต้องไปเล่นในรอบเพลย์ออฟ การลงเล่นเป็นทีมเยือนในพรีเมียร์ลีก ทำผลงานเสมอ 2 นัดและแพ้ 1 นัด ส่วนเกมเหย้าทำผลงานชนะ 1 นัด เสมอ 1 นัด และแพ้ 1 นัด ความยากง่ายของโปรแกรมแข่ง วันพัก และการเดินทางล้วนส่งผลต่อตลาดแฮนดิแคป (HDP), ตัวเลือกจำนวนประตูรวม และการคาดการณ์ผลชนะเลิศ โดยสามารถตรวจสอบวันแข่งขันและสนามแข่งขันของทุกแมตช์ได้ใน ตารางการแข่งขันและโปรแกรมแข่งของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด
โปรแกรมการแข่งขันที่กำลังจะมาถึงของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| รายการแข่งขัน | คู่แข่ง | วันที่ | สนามแข่งขัน |
|---|---|---|---|
| พรีเมียร์ลีก | ลีดส์ ยูไนเต็ด | 18-10-26 | เอลแลนด์ โรด, ลีดส์ |
| ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก | โคโม่ | 21-10-26 | โคโม่, อิตาลี |
| พรีเมียร์ลีก | บอร์นมัธ | 25-10-26 | โอลด์แทรฟฟอร์ด, แมนเชสเตอร์ |
สถิติขุมกำลังนักเตะของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แสดงให้เห็นถึงความสมดุลทางแท็กติก คุณภาพเชิงเทคนิค และผลงานของผู้เล่นที่มีบทบาทสำคัญในฤดูกาล 2026/27 แนวทางการทำทีมของ ไมเคิล คาร์ริก เน้นการครองบอลอย่างรัดกุม ปริมาณการสร้างโอกาสยิง และการพาบอลเข้าสู่พื้นที่สุดท้ายอย่างรวดเร็ว โดย แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ทำสถิติการครองบอลเฉลี่ย 58% โอกาสยิงต่อเกม 20.8 ครั้ง และการส่งบอลต่อแมตช์ 552.8 ครั้งในพรีเมียร์ลีก ความสมดุลทางแท็กติกทั้งในแดนกลาง พื้นที่ริมเส้น และแนวรับ ถือเป็นตัวกำหนดระดับผลงานของสโมสร
บรูโน่ แฟร์นันเดส เป็นผู้นำในเกมรุกด้วยผลงาน 3 ประตูและ 1 แอสซิสต์ จากการลงสนาม 6 นัด, บรีย็อง เอ็มเบวโม่ ทำเพิ่ม 3 ประตูจากการลงสนาม 6 นัด และ มาเตอุส คุนญ่า ทำได้ 1 ประตูกับ 2 แอสซิสต์ จากการลงสนาม 6 นัด ด้าน ค็อบบี เมนู ทำสถิติแย่งบอลกลับมาครอง 10.1 ครั้งต่อ 90 นาที, ลุค ชอว์ ทำสถิติตัดบอล 2.3 ครั้งต่อ 90 นาที และ แพทริก ดอร์กู เป็นผู้นำในการสกัดบอล (แทกเกิล) ที่จำนวน 8 ครั้ง ทั้งนี้ คาร์ริก พาทีมชนะ 12 เสมอ 3 และแพ้ 2 จากการคุมทีม พรีเมียร์ลีก ทั้งหมด 17 นัดในฤดูกาล 2025/26 โดยการเสียไป 9 ประตูจาก 6 นัดในฤดูกาล 2026/27 ถือเป็นความเปลี่ยนแปลงสำคัญ สถิติขุมกำลังนักเตะด้านล่างนี้สรุปผลงานยอดเยี่ยมของผู้เล่นรายบุคคลในฤดูกาล 2026/27 และสามารถดูรายละเอียดผู้เล่นรวมถึงไลน์อัปตัวจริงทั้งหมดได้ที่ ขุมกำลังนักเตะแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด
สถิติขุมกำลังนักเตะของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด จากฤดูกาล 2026/27 แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ผู้เล่น | ประตู | แอสซิสต์ | นัดที่ลงสนาม | จ่ายบอลสำคัญ | ชนะการเข้าสกัด | การตัดบอล |
|---|---|---|---|---|---|---|
| บรูโน่ แฟร์นันเดส | 3 | 1 | 6 | ไม่มีข้อมูล | — | — |
| บรีย็อง เอ็มเบวโม่ | 3 | 0 | 6 | ไม่มีข้อมูล | — | — |
| มาเตอุส คุนญ่า | 1 | 2 | 6 | ไม่มีข้อมูล | — | — |
| ค็อบบี เมนู | 0 | 1 | ไม่มีข้อมูล | — | — | — |
| แพทริก ดอร์กู | 0 | 0 | ไม่มีข้อมูล | — | 8 (รวม) | — |
| ลุค ชอว์ | 0 | 0 | ไม่มีข้อมูล | — | — | 2.3 ต่อ 90 |
ขุมกำลังเชิงลึกของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ยังคงเป็นปัจจัยสำคัญ โดยผู้เล่นแนวรุกช่วยกันทำประตูและแอสซิสต์ ในขณะที่แดนกลางและเกมรับสามารถรักษาความสมดุลของโครงสร้างทีมไว้ได้ การผสมผสานระหว่างการครองบอลและคุณภาพเฉพาะตัวของผู้เล่นจะช่วยสนับสนุนให้สโมสรฟื้นฟูผลงานกลับมาได้สำเร็จ
สถิติการส่งบอลของทีมแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด วัดการหมุนเวียนบอล การรักษาการครองบอล และการจ่ายบอลสร้างสรรค์เกมตลอดฤดูกาล 2026/27 ตัวชี้วัดการผ่านบอลจะประเมินการส่งบอลต่อแมตช์ ความแม่นยำในการส่งบอล และการสร้างโอกาส เพื่อระบุผู้เล่นที่ควบคุมจังหวะเกม แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ทำการส่งบอลสำเร็จ 552.8 ครั้งต่อการแข่งขัน พรีเมียร์ลีก หนึ่งนัด และ ยูริ ตีเลอมันส์ นำเป็นอันดับหนึ่งของทีมด้วยการส่งบอล 373 ครั้งจาก 6 นัดที่ลงเล่น โดยมี มาเตอุส คุนญ่า เป็นผู้ทำแอสซิสต์สูงสุดที่จำนวน 2 แอสซิสต์
โครงสร้างการส่งบอลของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด เน้นการเซ็ตเกมอย่างอดทนและการลำเลียงบอลขึ้นสู่พื้นที่สุดท้ายอย่างรวดเร็ว ความแม่นยำในการส่งบอลที่เกือบถึง 90% ช่วยลดการเสียบอลและรักษาความกดดันในเกมรุกอย่างต่อเนื่องเมื่อเจอกับคู่แข่งที่หลากหลาย ลิซานโดร มาร์ติเนซ ทำสถิติส่งบอล 74 ครั้งในเกมพบกับ ท็อตแนม ฮ็อตสเปอร์ เมื่อวันที่ 10 ตุลาคม 2026 ซึ่งเป็นตัวเลขสูงสุดในนัดเดียวที่มีการบันทึกไว้ ตารางด้านล่างนี้เปรียบเทียบผู้เล่นที่ส่งบอลยอดเยี่ยมของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด โดยพิจารณาจากปริมาณการส่งบอล ความแม่นยำ และการสร้างสรรค์เกมระหว่างฤดูกาล 2026/27
สถิติการส่งบอลของผู้เล่นของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| รายชื่อผู้เล่น | การส่งบอลต่อแมตช์ | ความแม่นยำในการส่งบอล | แอสซิสต์ |
|---|---|---|---|
| ยูริ ตีเลอมันส์ | 62.2 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| ลิซานโดร มาร์ติเนซ | 74 (พบ ท็อตแนม ฮ็อตสเปอร์, 10 ตุลาคม 2026) | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| มาเตอุส คุนญ่า | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 2 |
ผู้ทำแอสซิสต์สูงสุด: มาเตอุส คุนญ่า ทำได้ 2 แอสซิสต์ ตลอดฤดูกาล 2026/27 พรีเมียร์ลีก
สถิติการมีส่วนร่วมในการทำประตูของทีมแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด รวมจำนวนประตูและแอสซิสต์เข้าด้วยกันเพื่อวัดผลกระทบในเกมรุกโดยรวมตลอดฤดูกาล 2026/27 การมีส่วนร่วมในการทำประตูระบุถึงผู้เล่นที่มีอิทธิพลโดยตรงต่อการทำสกอร์ผ่านการจบสกอร์ ความคิดสร้างสรรค์ และการมีส่วนร่วมในจังหวะเกมรุกที่ตัดสินผลการแข่ง บรูโน่ แฟร์นันเดส นำเป็นอันดับหนึ่งของ พรีเมียร์ลีก ด้วยการมีส่วนร่วมในการทำประตู 4 ครั้ง ขณะที่ บรีย็อง เอ็มเบวโม่ และ มาเตอุส คุนญ่า ตามมาติดๆ ที่คนละ 3 ครั้ง ด้าน ค็อบบี เมนู ช่วยเพิ่มอีก 1 แอสซิสต์จากแดนกลาง
สถิติการมีส่วนร่วมในการทำประตูช่วยให้ประเมินผลงานได้ครอบคลุมกว่าการดูจำนวนประตูเพียงอย่างเดียว เพราะเป็นการให้เครดิตแก่ผู้เล่นที่สร้างสรรค์โอกาสในการทำสกอร์ โดย 2 แอสซิสต์และ 1 ประตูของ กุนญา แสดงให้เห็นถึงคุณค่าในการสร้างสรรค์เกมนอกเหนือจากการจบสกอร์ ขณะที่ 3 ประตูของ เอ็มเบวโม แสดงให้เห็นถึงประสิทธิภาพการทำประตูโดยตรง เมื่อนำประตูและแอสซิสต์มารวมกันจะช่วยเน้นย้ำถึงอิทธิพลในเกมรุกโดยรวมของผู้เล่นแต่ละคน ตารางด้านล่างนี้เปรียบเทียบผู้เล่นแนวรุกคนสำคัญของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด โดยใช้ข้อมูลประตู แอสซิสต์ และการมีส่วนร่วมในการทำประตูรวมระหว่างฤดูกาล 2026/27
สถิติการมีส่วนร่วมกับประตูของผู้เล่นของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| รายชื่อผู้เล่น | ประตู | แอสซิสต์ | การมีส่วนร่วมในการทำประตู |
|---|---|---|---|
| บรูโน่ แฟร์นันเดส | 3 | 1 | 4 |
| บรีย็อง เอ็มเบวโม่ | 3 | 0 | 3 |
| มาเตอุส คุนญ่า | 1 | 2 | 3 |
| ค็อบบี เมนู | 0 | 1 | 1 |
สถิติการยิงของทีมแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด วัดปริมาณการยิง ความแม่นยำ และประสิทธิภาพในการจบสกอร์ตลอดฤดูกาล 2026/27 ตัวชี้วัดการยิงจะประเมินโอกาสยิงทั้งหมด ยิงเข้ากรอบ ประตู และอัตราการเปลี่ยนเป็นประตู เพื่อระบุผู้เล่นเกมรุกที่มีประสิทธิภาพสูงสุดของสโมสร แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด มีค่าเฉลี่ยยิงทั้งหมด 20.8 ครั้งต่อการแข่งขัน พรีเมียร์ลีก หนึ่งนัด และค่าคาดหวังการทำประตู xG แสดงให้เห็นว่า บรีย็อง เอ็มเบวโม่ อยู่ที่ 3.3, บรูโน่ แฟร์นันเดส อยู่ที่ 2.6 และ มาเตอุส คุนญ่า อยู่ที่ 0.8 ทั้งนี้ ยิงทั้งหมดของแต่ละคนและอัตราการเปลี่ยนเป็นประตูระบุเป็น ไม่มีข้อมูล จนกว่าจะได้รับการยืนยันจากแหล่งข้อมูลอย่างเป็นทางการ
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด สร้างโอกาสได้มากมายจากการครองบอลและการเปลี่ยนจังหวะเป็นเกมรุกอย่างรวดเร็ว โดยค่าคาดหวังการทำประตู xG ของ เอ็มเบวโม ใกล้เคียงกับผลงาน 3 ประตูของเขา แฟร์นันเดส และ กุนญา ยังช่วยเพิ่มความกดดันจากแดนกลางและพื้นที่ริมเส้น ตารางด้านล่างนี้เปรียบเทียบผู้เล่นตัวจบสกอร์หลักของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด โดยใช้ข้อมูลประตูและสถิติการยิงระหว่างฤดูกาล 2026/27
สถิติการยิงของผู้เล่นของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แสดงไว้ในตารางด้านล่างนี้
| ผู้เล่น | โอกาสยิงต่อเกม | โอกาสยิงทั้งหมด | ประตู | อัตราการเปลี่ยนเป็นประตู |
|---|---|---|---|---|
| บรีย็อง เอ็มเบวโม่ | 3.50 | 21 | 2 | 9.5% |
| บรูโน่ แฟร์นันเดส | 3.33 | 20 | 3 | 15.0% |
| มาเตอุส คุนญ่า | 2.33 | 14 | 1 | 7.1% |
สถิติเกมรับของทีมแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แสดงให้เห็นถึงสมาชิกในทีมที่มีส่วนร่วมมากที่สุดในการสกัดบอล (แทกเกิล) การตัดบอล แย่งบอลกลับมาครอง และจังหวะแย่งบอลในฤดูกาล 2026/27 ตัวชี้วัดเกมรับจะระบุผู้เล่นที่มีหน้าที่ปกป้องแนวรับและทำลายเกมรุกของคู่แข่ง ค็อบบี เมนู เป็นผู้นำในการแย่งบอลกลับมาครองที่ 10.1 ครั้งต่อ 90 นาที ลุค ชอว์ ทำสถิติการตัดบอล 2.3 ครั้งต่อ 90 นาที และ พาทริก ดอร์กู เป็นผู้นำในการสกัดบอล (แทกเกิล) รวม 8 ครั้ง
ระบบเกมรับของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด พึ่งพาการเพรสซิ่ง การแย่งบอลกลับมาครอง และการยืนตำแหน่งที่รัดกุม แต่การเสียไป 9 ประตูที่เสีย จาก 6 นัดที่ลงเล่น แสดงให้เห็นว่าผลการแข่งขันยังตามหลังผลงานส่วนบุคคล แฮร์รี แม็กไกวร์ ทำสถิติการตัดบอล 1.8 ครั้งต่อ 90 นาที และการเคลียร์บอล 3.8 ครั้งต่อ 90 นาที ตารางด้านล่างนี้เปรียบเทียบกองหลังคนสำคัญของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด โดยใช้สถิติการสกัดบอล (แทกเกิล) การตัดบอล แย่งบอลกลับมาครอง และการบล็อกบอลที่บันทึกไว้ระหว่างฤดูกาล 2026/27
สถิติเกมรับของผู้เล่นของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แสดงไว้ในตารางด้านล่างนี้
| ผู้เล่น | การสกัดบอล (แทกเกิล) | การตัดบอล | แย่งบอลกลับมาครอง | การบล็อกบอล |
|---|---|---|---|---|
| ค็อบบี เมนู | 2.2 | 1.4 | 10.1 | ไม่มีข้อมูล |
| ลุค ชอว์ | 1.9 | 2.3 | 1.7 | ไม่มีข้อมูล |
| แฮร์รี แม็กไกวร์ | 0.7 | 1.8 | 4.2 | ไม่มีข้อมูล |
| พาทริก ดอร์กู | 4.2 | 1.1 | 2.1 | ไม่มีข้อมูล |
ผลงานเกมรับของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ช่วยสนับสนุนแนวทางการเล่นที่เน้นการครองบอลด้วยการแย่งบอลกลับมาได้อย่างรวดเร็ว แม้ว่าแนวรับจะต้องลดจำนวนประตูที่เสียลงก็ตาม
หมายเหตุ: สถิติเกมรับคำนวณต่อ 90 นาที
นักเตะยอดเยี่ยมของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด คือสมาชิกในทีมที่มีผลงานโดดเด่นในหมวดหมู่สำคัญต่างๆ ตลอดฤดูกาล 2026/27 โดยสถิติรายบุคคลจะวัดผลงานเกมรุก อิทธิพลในการสร้างสรรค์เกม การมีส่วนร่วมในเกมรับ ความเป็นผู้นำ และผลงานของผู้รักษาประตู ทั้งนี้ บรูโน่ แฟร์นันเดส นำเป็นดาวซัลโว การมีส่วนร่วมในการทำประตู และคะแนนเฉลี่ย พร้อมทั้งทำหน้าที่เป็นกัปตันทีม ขณะที่ มาเตอุส คุนญ่า สร้างสรรค์เกมได้มากที่สุดด้วยจำนวน 2 แอสซิสต์
แฮร์รี แม็กไกวร์ เป็นหัวใจสำคัญในเกมรับด้วยเวลาลงเล่น 540 นาที และทำสถิติการเคลียร์บอล 3.8 ครั้งต่อ 90 นาที ส่วน แซนเนอ ลัมเมินส์ โชว์ฟอร์มเฝ้าเสาด้วยอัตราการเซฟ 66.7% ด้าน ค็อบบี เมนู เป็นตัวแทนผลผลิตจากอคาเดมีด้วยคะแนนประเมิน 7.49 และสถิติแย่งบอลกลับมาครอง 10.1 ครั้งต่อ 90 นาที ตารางด้านล่างแสดงรายชื่อนักเตะยอดเยี่ยมของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ในหมวดหมู่สถิติหลักประจำฤดูกาล 2026/27 พร้อมคะแนนประเมินจาก FotMob
นักเตะยอดเยี่ยมของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ประจำฤดูกาล 2026/27 แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| หมวดหมู่ | ผู้เล่น |
|---|---|
| ดาวซัลโวสูงสุด | บรูโน่ แฟร์นันเดส และ บรีย็อง เอ็มเบวโม่ (คนละ 3 ประตู) |
| ผู้ทำแอสซิสต์สูงสุด | มาเตอุส คุนญ่า (2 แอสซิสต์) |
| กองกลางยอดเยี่ยม | บรูโน่ แฟร์นันเดส |
| กองหลังยอดเยี่ยม | แฮร์รี แม็กไกวร์ |
| ผู้รักษาประตูยอดเยี่ยม | แซนเนอ ลัมเมินส์ |
| คลีนชีต | 1 (ทุกรายการ) |
| ผู้เล่นที่ได้คะแนนเรตติ้งสูงสุด | บรูโน่ แฟร์นันเดส (7.64) |
| นักเตะดาวรุ่งพรสวรรค์ | ค็อบบี เมนู |
| กัปตันทีม | บรูโน่ แฟร์นันเดส |
สถิติเส้นทางค้าแข้งของนักเตะ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แสดงภาพรวมของวันย้ายร่วมทีม ผลงานในฤดูกาล 2026/27 และเกียรติประวัติสำคัญของผู้เล่นแกนหลัก สถิติตลอดอาชีพครอบคลุมจำนวนนัดที่ลงสนาม ประตู แอสซิสต์ และถ้วยรางวัลที่คว้าได้ร่วมกับสโมสร โดย บรูโน่ แฟร์นันเดส ย้ายมาร่วมทัพในเดือนมกราคม 2020 และยังคงเป็นผู้นำที่รับใช้สโมสรยาวนานที่สุดในกลุ่ม ขณะที่ บรีย็อง เอ็มเบวโม่, มาเตอุส คุนญ่า และ เบนยามิน เชชโก้ ย้ายเข้ามาในช่วงซัมเมอร์ 2025 ส่วน ค็อบบี เมนู นั้นก้าวขึ้นมาจากอะคาเดมีของทีม
ขุมกำลังของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ผสมผสานระหว่างผู้นำมากประสบการณ์ แข้งใหม่ที่เซ็นสัญญาเข้ามา และนักเตะจากอะคาเดมีที่พร้อมต่อยอดความสำเร็จในระยะยาว โดย แฟร์นันเดส สร้างสถิติแอสซิสต์สูงสุดของ พรีเมียร์ลีก ที่จำนวน 21 ครั้งในฤดูกาล 2025/26 พร้อมคว้ารางวัลนักฟุตบอลยอดเยี่ยมแห่งปีของสมาคมผู้สื่อข่าวฟุตบอล (เอฟดับเบิลยูเอ) และผู้เล่นยอดเยี่ยมประจำฤดูกาลของ พรีเมียร์ลีก ด้าน เอ็มเบวโม และ เชชโก ยิงไปคนละ 12 ประตูในฤดูกาล 2025/26 ตารางด้านล่างนี้สรุปความสำเร็จตลอดอาชีพค้าแข้งของเหล่าผู้เล่นแกนหลักของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ทั้งก่อนและระหว่างฤดูกาล 2026/27
สถิติเส้นทางค้าแข้งของนักเตะ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| รายชื่อผู้เล่น | ตำแหน่ง | แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด นัดที่ลงสนาม | แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ประตู | แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แอสซิสต์ | แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ครั้งที่จัด | การลงเล่นนัดแรกให้ทีมชาติ | เกียรติประวัติระดับนานาชาติที่สำคัญ | เรตติ้งในรายการแข่งขัน |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| บรูโน่ แฟร์นันเดส | กองกลาง | 6 | 3 | 1 | มกราคม 2020 | โปรตุเกส, 10 พฤศจิกายน 2017 | แชมป์ ยูฟ่าเนชันส์ลีก, ฤดูกาล 2018/19 และ 2024/25 | 7.64 |
| บรีย็อง เอ็มเบวโม่ | กองหน้า | 6 | 3 | 0 | กรกฎาคม 2025 | แคเมอรูน, 2022 | ยังไม่มีการยืนยันเกียรติประวัติระดับนานาชาติที่สำคัญ | 7.51 |
| มาเตอุส คุนญ่า | กองหน้า | 6 | 1 | 1 | มิถุนายน 2025 | บราซิล, 7 กันยายน 2021 | ยังไม่มีการยืนยันเกียรติประวัติระดับนานาชาติชุดใหญ่ที่สำคัญ | 7.21 |
| เบนยามิน เชชโก้ | กองหน้า | 4 | 1 | 0 | สิงหาคม 2025 | สโลวีเนีย, 2021 | ยังไม่มีการยืนยันเกียรติประวัติระดับนานาชาติชุดใหญ่ที่สำคัญ | 6.32 |
| ค็อบบี เมนู | กองกลาง | 6 | 0 | 1 | ผลผลิตจากอะคาเดมี | อังกฤษ, 23 มีนาคม 2024 | ยังไม่มีการยืนยันเกียรติประวัติระดับนานาชาติชุดใหญ่ที่สำคัญ | 7.49 |
คะแนนความสามารถผู้เล่นแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แสดงคะแนนเฉลี่ยในแต่ละนัดของผู้เล่นแต่ละคนสำหรับฤดูกาลและรอบการแข่งขันที่เลือก โดยคะแนนนี้สรุปอิทธิพลของแต่ละบุคคลทั้งในจังหวะเกมรุก การสร้างสรรค์โอกาส และการเล่นเกมรับ ซึ่ง FotMob ให้คะแนน บรูโน่ แฟร์นันเดส สูงสุดที่ 7.64 จาก 6 นัดที่ลงเล่นในพรีเมียร์ลีก เหนือกว่า บรีย็อง เอ็มเบวโม่ ที่ได้ 7.51 และ ค็อบบี เมนู ที่ได้ 7.49 ส่วนคะแนนของผู้เล่นที่เหลือในทีมจะแสดงเป็น ไม่ระบุ จนกว่าจะมีข้อมูลที่ได้รับการยืนยัน
คะแนนของ แฟร์นันเดส สะท้อนจากผลงาน 3 ประตู, 1 แอสซิสต์ และการลงเล่น 540 นาที ขณะที่คะแนนของ เอ็มเบวโม มาจากผลงาน 2 ประตู และค่า xG ประตูที่คาดหวัง 2.8 ด้านคะแนนของ เมนู สะท้อนจากการแย่งบอลกลับมาครองได้ 10.1 ครั้งต่อ 90 นาที โดยคะแนนต่ำสุดในบรรดาผู้เล่นสามคนนี้คือ 7.49 และคะแนนเฉลี่ยของทั้งสามคนอยู่ที่ 7.55 ตารางด้านล่างนี้เปรียบเทียบผู้เล่นที่ได้คะแนนสูงสุดของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด จาก 6 นัดที่ลงเล่นในฤดูกาล 2026/27 โดยเป็นคะแนนที่จัดทำโดย FotMob
คะแนนความสามารถผู้เล่นแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| รายชื่อผู้เล่น | คะแนนประเมินผู้เล่น |
|---|---|
| บรูโน่ แฟร์นันเดส | 7.64 |
| บรีย็อง เอ็มเบวโม่ | 7.51 |
| ค็อบบี เมนู | 7.49 |
| มาเตอุส คุนญ่า | 7.21 |
| เบนยามิน เชชโก้ | 6.32 |
สถิติด้านระเบียบวินัยของทีมแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด บันทึกจำนวนใบเหลือง การทำฟาวล์รวม และการถูกไล่ออกจากสนามตลอดฤดูกาล 2026/27 ซึ่งตัวเลขด้านวินัยช่วยระบุผู้เล่นที่เข้าปะทะในเกมรับ พร้อมทั้งประเมินการควบคุมเกมโดยรวมและการเล่นอย่างมีน้ำใจนักกีฬาของทีม โดย แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด มีสถิติเฉลี่ย 1.67 ใบเหลือง และการทำฟาวล์ต่อเกม 10.3 ครั้งในพรีเมียร์ลีก ขณะที่ บรีย็อง เอ็มเบวโม่ ได้รับไปหนึ่งใบเหลือง
ยอดรวมใบเตือนของทีมอยู่ที่ 10 ใบเหลือง และ 0 ใบแดง ขณะที่อันดับแฟร์เพลย์จะแสดงเป็น ไม่ระบุ จนกว่าจะมีข้อมูลยืนยันอย่างเป็นทางการ การเล่นเกมรับอย่างรัดกุมช่วยลดการโดนแบนโดยไม่จำเป็น และส่งผลให้ทีมมีขุมกำลังพร้อมใช้งานอย่างต่อเนื่องตลอดการแข่งขันทั้งสามรายการ ตารางด้านล่างนี้เปรียบเทียบสถิติด้านระเบียบวินัยของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด โดยอ้างอิงจากใบเหลืองและการทำฟาวล์ในฤดูกาล 2026/27
สถิติด้านระเบียบวินัยของผู้เล่น แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| รายชื่อผู้เล่น | ใบเหลือง | ใบแดง | การทำฟาวล์ต่อเกม | อันดับแฟร์เพลย์ |
|---|---|---|---|---|
| บรีย็อง เอ็มเบวโม่ | 1 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| บรูโน่ แฟร์นันเดส | 1 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| แฮร์รี แม็กไกวร์ | 2 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| ลุค ชอว์ | 2 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| ดีโอโก ดาโลต์ | 2 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| รวมทั้งทีม / อันดับ | 10 | 0 | 10.3 | ไม่มีข้อมูล |
ยอดรวมใบเหลืองของทีมแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด อยู่ที่ 10 ใบ, ใบแดง 0 ใบ และอันดับแฟร์เพลย์แสดงเป็น ไม่ระบุ ในชุดข้อมูลปัจจุบัน โดยสโมสรมีสถิติเฉลี่ย 1.67 ใบเหลือง และการทำฟาวล์ต่อเกม 10.3 ครั้งในพรีเมียร์ลีก
หมายเหตุ: จำนวนใบแดงรายบุคคลและอันดับแฟร์เพลย์ยังไม่ได้รับการยืนยัน ตัวเลขรวมของทีมอ้างอิงตามยอดรวมที่ระบุไว้ของ พรีเมียร์ลีก
สถิติเกมเหย้า เกมเยือน และสนามแข่งขันกลางของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด นำเสนอการเปรียบเทียบผลงานของทีมในแต่ละสนามแข่งขันตลอดฤดูกาล 2026/27 พร้อมทั้งแจกแจงที่มาของคะแนนที่สโมสรเก็บสะสมได้ การแยกแยะข้อมูลเหล่านี้มีความสำคัญต่อการวิเคราะห์ตลาดแฮนดิแคปและตลาดประตูรวม เนื่องจากสภาพแวดล้อมของแต่ละสนามแข่งขันมีผลโดยตรงต่อผลการแข่งขัน ทั้งนี้ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ชนะ 1 เสมอ 1 และแพ้ 1 จากการลงเล่นเกมเหย้า 3 นัดในพรีเมียร์ลีก โดยทำได้ 6 ประตู ส่วนผลงานเกมเยือน ชนะ 0 เสมอ 2 และแพ้ 1 จาก 3 นัด ทำได้ 3 ประตู
เมื่อนับรวมทุกรายการแข่งขัน สถิติเกมเหย้า (ในบ้าน) ระบุผลงานชนะ 2 เสมอ 1 และแพ้ 2 โดยมีประตูที่ทำได้ 12 ประตู ขณะที่สถิติเกมเยือน (นอกบ้าน) ชนะ 0 เสมอ 2 และแพ้ 2 ยิงได้ (ประตู) 3 ประตู สถิติเกมนอกบ้านมีแนวโน้มออกหน้าเสมอและส่งผลดีต่อราคาอัตราต่อรองสกอร์ต่ำ ส่วนสถิติในบ้านเอื้อต่อตลาดประตูรวมอย่างชัดเจน เนื่องจากแมตช์ของ โอลด์ แทรฟฟอร์ด มีผลการแข่งขันที่จบลงด้วยสกอร์ 5-2 และ 4-0 มาแล้ว สำหรับสถิติชนะและเสมอในสนามกลางระบุเป็น ไม่มีข้อมูล เนื่องจากโปรแกรมการแข่งขันอย่างเป็นทางการในฤดูกาล 2026/27 ยังไม่มีการแข่งขันในสนามกลาง ตารางด้านล่างนี้แสดงการเปรียบเทียบสถิติเกมเหย้า เกมเยือน และสนามกลางของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ประจำฤดูกาล 2026/27
สถิติเกมเหย้า เกมเยือน และสนามแข่งขันกลางของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แสดงไว้ในตารางด้านล่างนี้
| สนามแข่งขัน | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ประตูที่ทำได้ |
|---|---|---|---|---|
| เกมเหย้า (พรีเมียร์ลีก) | 1 | 1 | 1 | 6 |
| เกมเยือน (พรีเมียร์ลีก) | 0 | 2 | 1 | 3 |
| เกมเหย้า (ทุกรายการแข่งขัน) | 2 | 1 | 2 | 12 |
| เกมเยือน (ทุกรายการแข่งขัน) | 0 | 2 | 2 | 3 |
| สนามกลาง | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
สถิติผลงานตามรายการแข่งขันของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แสดงการเปรียบเทียบผลการแข่งขันระหว่าง พรีเมียร์ลีก,ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกและ อีเอฟแอลคัพ ในฤดูกาล 2026/27 ซึ่งการเปรียบเทียบระหว่างแต่ละรายการแข่งขันช่วยให้เห็นภาพรวมของความสม่ำเสมอ ประสิทธิภาพในเกมรุก และความแข็งแกร่งในเกมรับ โดย แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด บันทึกผลงานชนะ 1 นัด จากการลงเล่น 6 นัดในพรีเมียร์ลีก, ชนะ 1 นัด จาก 2 นัดในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกและยังไม่ชนะเลยจาก 1 นัดใน อีเอฟแอลคัพ
ในรายการแข่งขันยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกทีมยิงได้ 4 ประตู จากการลงแข่ง 2 นัด ซึ่งรวมถึงชัยชนะเหนือ ซาบาห์ เอฟเค 4-0 ส่วนในพรีเมียร์ลีก ทีมผลิตสกอร์ได้ 9 ประตู ตลอด 6 นัด ขณะที่เส้นทางใน อีเอฟแอลคัพ ยุติลงด้วยความพ่ายแพ้ในบ้านต่อ ไบรท์ตัน 3-2 เมื่อวันที่ 16 กันยายน 2026 ทั้งนี้ ตารางด้านล่างได้สรุปผลงานของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด จากทั้งสามรายการแข่งขันไว้เรียบร้อยแล้ว
สถิติผลงานตามรายการแข่งขันของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ปรากฏอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| ทีม | รายการแข่งขัน | นัดที่ลงเล่น | ประตู | ชนะ |
|---|---|---|---|---|
| แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด | พรีเมียร์ลีก | 6 | 9 | 1 |
| แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด | ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก | 2 | 4 | 1 |
| แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด | อีเอฟแอลคัพ | 1 | 2 | 0 |
| แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด | จำนวนประตูรวม | 9 | 15 | 2 |
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ทำสถิติอัตราการชนะ 16.7% ในพรีเมียร์ลีก, อัตราการชนะ 50.0% ในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกและอัตราการชนะ 0.0% ใน อีเอฟแอลคัพ โดยรายการยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกมีอัตราการชนะสูงที่สุด ขณะที่สถิติในพรีเมียร์ลีก ชนะ 1 จาก 6 นัด ทั้งนี้ เมื่อรวมสถิติจากทั้งสามรายการแข่งขัน ทีมเก็บชัยชนะได้ 2 จาก 9 นัด คิดเป็นอัตราการชนะ 22.2%
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด พัฒนาขึ้นมาจากทีมตัวแทนคนงานรถไฟซึ่งมีปีที่ก่อตั้งเมื่อ 1878 ในชื่อ นิวตัน ฮีธ จนก้าวขึ้นมาเป็นหนึ่งในสโมสรที่ประสบความสำเร็จสูงสุดของวงการฟุตบอลอังกฤษ สโมสรคว้าแชมป์ยูโรเปียนคัพสมัยแรกในฤดูกาล 1967 ถึง 1968 พร้อมฟื้นฟูทีมกลับมาหลังโศกนาฏกรรมภัยพิบัติทางอากาศมิวนิกเมื่อปี 1958 และคว้าแชมป์ พรีเมียร์ลีก ได้ถึง 13 สมัย ระหว่างฤดูกาล 1992 ถึง 2013 ภายใต้การคุมทีมของ เซอร์ อเล็กซ์ เฟอร์กูสัน ทั้งนี้ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ลงเล่นในลีกสูงสุดของประเทศมาแล้ว 102 ฤดูกาล รวมถึงการลงเล่นติดต่อกันยาวนาน 52 ฤดูกาล อีกทั้งสโมสรยังโลดแล่นอยู่ในพรีเมียร์ลีก นับตั้งแต่ฤดูกาลก่อตั้งลีกใน 1992 ถึง 1993 สำหรับโครงสร้างการบริหารของสโมสรมีการปรับเปลี่ยนมาอย่างต่อเนื่อง โดยมี แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด พีแอลซี ถือหุ้นสัดส่วน 71.06% และ อิเนออส ถือหุ้น 28.94% ซึ่งทาง ไมเคิล คาร์ริก ได้รับการแต่งตั้งเป็นหัวหน้าผู้ฝึกสอนถาวรในเดือนพฤษภาคม 2026 ด้วยสัญญา 2 ปี ประวัติศาสตร์แมนฯ ยูไนเต็ด สะท้อนให้เห็นถึงสโมสรที่สร้างทีมขึ้นมาใหม่ได้อย่างแข็งแกร่งในทุกยุคทุกสมัย ตั้งแต่ยุคมิวนิก สู่ยุคของเฟอร์กูสัน ไปจนถึงการจัดระเบียบโครงสร้างทีมใหม่หลังจบอันดับที่ 15 ในฤดูกาล 2024/25 ซึ่งทุกช่วงเวลาแห่งการสร้างทีมใหม่ล้วนผสมผสานระหว่างดาวรุ่งจากอะคาเดมี นักเตะชื่อดังที่เซ็นสัญญาเข้ามา และเอกลักษณ์ทางแท็กติกที่ชัดเจน สถิติแมนฯ ยูไนเต็ด ที่รวมถึงการเก็บชัยชนะ 775 นัดในพรีเมียร์ลีก จนถึงฤดูกาล 2025/26 ยืนยันถึงความสามารถในการรักษามาตรฐานการแข่งขันระดับสูงได้อย่างต่อเนื่องในทุกยุคสมัย ขณะเดียวกัน สถิติแมนฯ ยูไนเต็ด ที่แฟนบอลติดตามเปรียบเทียบในแต่ละฤดูกาล ย่อมสะท้อนให้เห็นว่าขุมกำลังชุดปัจจุบัน ซึ่งสร้างขึ้นโดยมี แฟร์นันเดส, เอ็มเบอโม และ คุนญ่า เป็นแกนหลัก กำลังสานต่อพัฒนาการดังกล่าวเพื่อผลักดันความทะเยอทะยานของสโมสรในเวทียุโรปต่อไป
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ผ่านเข้ารอบไปเล่นในรายการพรีเมียร์ลีก, เอฟเอคัพ, อีเอฟแอลคัพ และยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกในฤดูกาล 2026/27 การกลับมาสู่ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกครั้งนี้เกิดขึ้นหลังจากห่างหายจากรายการแข่งขันดังกล่าวไปสองฤดูกาล และเป็นการลงเล่นครั้งแรกนับตั้งแต่ฤดูกาล 2023/24 แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด เคยคว้าแชมป์ยูโรเปียนคัพ (ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก) ในปี 1967 ถึง 1968, 1998 ถึง 1999 และ 2007 ถึง 2008 อีกทั้งยังคว้าแชมป์ยูโรปาลีก ในปี 2016 ถึง 2017 การลุยศึกฟุตบอลยุโรปครั้งล่าสุดก่อนฤดูกาล 2026/27 จบลงด้วยความพ่ายแพ้ในรอบชิงชนะเลิศยูโรปาลีก ต่อ ท็อตแนม ฮ็อตสเปอร์ ในฤดูกาล 2024/25 สโมสรคว้าสิทธิ์เข้าร่วมยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกจากการจบอันดับที่ 3 ในฤดูกาล 2025/26 ด้วยคะแนน 71 คะแนน ส่วนเส้นทางในอีเอฟแอลคัพ สิ้นสุดลงในรอบที่สามด้วยความพ่ายแพ้ในเกมเหย้าต่อไบรตัน 3-2 เมื่อวันที่ 16 กันยายน 2026 โดยในรอบลีกของยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกจะเพิ่มนัดที่ลงเล่นเข้ามาในโปรแกรมอีก 8 นัด และพรีเมียร์ลีกเพิ่มอีก 38 นัด
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ลงแข่งไปแล้ว 9 นัดอย่างเป็นทางการในฤดูกาล 2026/27 จนถึงวันที่ 13 ตุลาคม 2026 ซึ่งประกอบไปด้วยการแข่งขัน พรีเมียร์ลีก 6 นัด,ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก2 นัด และ อีเอฟแอลคัพ 1 นัด สโมสรลงเล่นการแข่งขันอย่างเป็นทางการไป 40 นัดในฤดูกาล 2025/26 ซึ่งเป็นฤดูกาลนับตั้งแต่ 1914 ถึง 1915 เนื่องจากไม่มีโปรแกรมแข่งขันฟุตบอลยุโรปและตกรอบฟุตบอลถ้วยในประเทศทั้งสองรายการตั้งแต่รอบแรกๆ โดยปกติแล้วฤดูกาลของ พรีเมียร์ลีก จะมี 38 นัด และรอบแบ่งกลุ่มของยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกจะเพิ่มเข้ามาอีก 8 นัดในฤดูกาล 2026/27 โปรแกรมการแข่งขันในฤดูกาล 2026/27 มีการแข่งขันอย่างน้อย 46 นัดก่อนจะเข้าสู่ฟุตบอลถ้วยหรือรอบน็อกเอาต์ สโมสรยิงได้ (ประตู) 15 ประตู และเสีย 14 ประตูจากนัดที่ลงเล่นทั้งหมด 9 นัด โดย แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ได้ใช้งานผู้เล่นหน้าเดิมสี่คนครบทุกนาทีจากทั้งหมด 540 นาทีที่มีในพรีเมียร์ลีก
สถิติโดยรวมของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ในฤดูกาล 2026/27 อยู่ที่ชนะ 2 นัด, เสมอ 3 นัด และแพ้ 4 นัด จากการแข่งขันอย่างเป็นทางการ 9 นัด ขณะที่สถิติในพรีเมียร์ลีก คือชนะ 1 นัด, เสมอ 3 นัด และแพ้ 2 นัด สำหรับสถิติในพรีเมียร์ลีก ฤดูกาล 2025/26 คือชนะ 20 นัด, เสมอ 11 นัด และแพ้ 7 นัด ได้ไป 71 คะแนน โดย แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ครองสถิติชนะสูงสุดของ พรีเมียร์ลีก ด้วยจำนวน 755 นัดจนถึงวันที่ 25 พฤษภาคม 2025 และการชนะ 20 นัดในฤดูกาล 2025/26 ทำให้ยอดรวมเพิ่มขึ้นเป็น 775 นัด สถิติในฤดูกาล 2026/27 รวมถึงการเปิดเกมเหย้าชนะ อิปสวิช ทาวน์ 5-2 และการบุกชนะซาบาห์ในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก4-0 ขณะที่ความพ่ายแพ้เกิดขึ้นในการเจอกับฮัลล์ ซิตี้, แมนเชสเตอร์ ซิตี้, อัตเลติโก เด มาดริด และไบรตัน โดยมีอัตราการชนะอยู่ที่ 22.2% จากทุกรายการแข่งขัน เมื่อเทียบกับ 52.6% ในพรีเมียร์ลีก ฤดูกาล 2025/26
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ผ่านเข้าไปเล่นในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกผ่านทางพรีเมียร์ลีก ด้วยการจบอันดับที่ 3 ในฤดูกาล 2025/26 โดยเก็บได้ 71 คะแนน และสโมสรการันตีการจบในห้าอันดับแรกได้ในวันที่ 3 พฤษภาคม 2026. มีสโมสรจาก พรีเมียร์ลีก คว้าสิทธิ์ได้ถึงห้าสโมสรในฤดูกาลนั้น และ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ก็ได้ร่วมทางไปกับ อาร์เซนอล, แมนเชสเตอร์ ซิตี้, แอสตัน วิลล่า และ ลิเวอร์พูล การผ่านเข้ารอบของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด เกิดขึ้นหลังจากการเปลี่ยนหัวหน้าผู้ฝึกสอน โดย ไมเคิล คาร์ริก พาทีมชนะ 12 เสมอ 3 และแพ้ 2 จากการคุมทีมลงเล่นในพรีเมียร์ลีก ทั้งหมด 17 นัดที่ลงเล่น และสโมสรเก็บชัยชนะได้ถึง 5 จาก 6 นัดที่ลงเล่นหลังสุด ขุมกำลังทำผลงานดีขึ้นกว่าเดิม 29 คะแนน เมื่อเทียบกับการจบอันดับที่ 15 ในฤดูกาล 2024/25 ซึ่งเก็บได้เพียง 42 คะแนน และไม่ได้ไปเล่นฟุตบอลยุโรปในฤดูกาล 2025/26 ผลงานของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ยกระดับขึ้นจากการเซ็นสัญญาผู้เล่นใหม่ในช่วงฤดูร้อน 2025 รวมถึง บรีย็อง เอ็มเบวโม่, มาเตอุส คุนญ่า, เบนยามิน เชชโก้ และ เซนเนอ ลัมเมนส์ ประวัติศาสตร์ของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แสดงให้เห็นว่าสโมสรเคยคว้าตั๋วไปเล่นในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกจากการจบในสี่อันดับแรกและห้าอันดับแรกในยุคสมัยที่แตกต่างกัน รอบการคว้าสิทธิ์ในฤดูกาล 2025/26 พัฒนาขึ้นอย่างก้าวกระโดดจากรอบก่อนหน้า ซึ่งสโมสรพลาดการไปเล่นฟุตบอลยุโรปไปอย่างสิ้นเชิงใน ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก
การจบ 4 อันดับแรกในพรีเมียร์ลีกช่วยการันตีตั๋วไปเล่นในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกให้กับแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด และการจบห้าอันดับแรกก็ทำได้เช่นเดียวกันในฤดูกาล 2025/26 โดยการจบอันดับที่ 3 ในฤดูกาล 2025/26 (71 คะแนน) และ 2022/23 (75 คะแนน) ต่างพาไปสู่การแข่งขันฟุตบอลยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกทั้งสองครั้ง ขณะที่การจบอันดับที่ 8 ในฤดูกาล 2023/24 ด้วยคะแนน 60 คะแนน และการจบอันดับที่ 6 ในฤดูกาล 2021/22 ด้วยคะแนน 58 คะแนน ไม่เพียงพอ ตารางคะแนนในฤดูกาล 2026/27 แสดงให้เห็นว่าสโมสรอยู่ในอันดับที่ 13 ด้วยคะแนน 6 คะแนน ดังนั้นการกลับสู่ห้าอันดับแรกจึงจำเป็นต้องเร่งเก็บคะแนนต่อนัดให้เพิ่มขึ้นอย่างก้าวกระโดดจาก 1.00 โดยทีมจ่าฝูงอย่างแมนเชสเตอร์ ซิตี้มี 18 คะแนน, อาร์เซนอล มี 15 คะแนน และไบรท์ตัน แอนด์ โฮฟ อัลเบียนรั้งอันดับสามด้วยคะแนน 13 คะแนน ช่องว่างคะแนนสู่ห้าอันดับแรกชี้ให้เห็นว่าสโมสรต้องยกระดับผลงานมากเพียงใดในอีก 32 นัดที่ลงเล่นที่เหลือในลีก
ผลงานที่ประสบความสำเร็จมากที่สุดของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ดในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกคือการคว้าแชมป์สามสมัยตั้งแต่ปี 1967 ถึง 1968, 1998 ถึง 1999 และ 2007 ถึง 2008 โดยสโมสรเอาชนะเบนฟิก้า 4-1 ที่เวมบลีย์ในปี 1968 ชนะบาเยิร์น มิวนิค 2-1 ที่บาร์เซโลนาในปี 1999 และชนะเชลซีในการดวลจุดโทษที่มอสโกในปี 2008 นอกจากนี้ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ยังผ่านเข้าถึงรอบชิงชนะเลิศในช่วงปี 2008 ถึง 2009 และ 2010 ถึง 2011 โดยพ่ายแพ้ให้กับบาร์เซโลนาทั้งสองครั้ง ผลงานในฤดูกาล 1999 จบลงด้วยการคว้าทริปเปิลแชมป์ร่วมกับแชมป์พรีเมียร์ลีกและเอฟเอคัพ ส่วนในฤดูกาล 2026/27 เริ่มต้นด้วยชัยชนะ 4-0 เหนือซาบาห์ เมื่อวันที่ 10 กันยายน 2026 และพ่ายแพ้ 2-0 ในการไปเยือนอัตเลติโก เด มาดริด เมื่อวันที่ 13 ตุลาคม 2026 การแข่งขันรอบลีกเฟสที่เหลือกับโคโม่, โรม่า, สปอร์ติง ซีพี, แอร์เบ ไลป์ซิก และบียาร์เรอัล จะเป็นตัวกำหนดตำแหน่งสุดท้ายในตาราง
อุปสรรคสำคัญของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ดในการคว้าตั๋วไปเล่นในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกคือผลการแข่งขันที่ขาดความสม่ำเสมอในพรีเมียร์ลีกและการเปลี่ยนแปลงหัวหน้าผู้ฝึกสอนระหว่างฤดูกาล 2025/26 สโมสรจบอันดับที่ 15 ในฤดูกาล 2024/25 ซึ่งเป็นอันดับที่ต่ำที่สุดในพรีเมียร์ลีก และพลาดตั๋วไปเล่นฟุตบอลยุโรปอย่างสิ้นเชิงในฤดูกาล 2025/26 รูเบน อาโมริม อำลาทีมไปในระหว่างฤดูกาล โดยมีดาร์เรน เฟลตเชอร์ เข้ามารับหน้าที่คุมทีมชั่วคราว ก่อนที่ไมเคิล คาร์ริก จะพาสโมสรทะยานขึ้นสู่อันดับที่ 3 สโมสรเก็บชัยชนะได้เพียง 1 จาก 9 นัดที่ลงเล่นหลังสุดในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกก่อนจะชนะซาบาห์ 4-0 และความพ่ายแพ้ 2-0 ในการไปเยือนอัตเลติโก เด มาดริดแสดงให้เห็นถึงช่องว่างเมื่อต้องดวลกับทีมระดับแถวหน้า ขนาดของทีมที่เล็กและการไร้โปรแกรมฟุตบอลยุโรปยังทำให้จำนวนนัดที่ลงเล่นลดลงเหลือ 40 นัด การฟื้นตัวภายใต้การคุมทีมของคาร์ริกช่วยพาสโมสรกลับคืนสู่ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกได้เป็นครั้งแรกนับตั้งแต่ฤดูกาล 2023/24
โปรแกรมการแข่งขันอย่างเป็นทางการ ผลการแข่งขัน ตารางคะแนน และรายงานการแข่งขันของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด สามารถติดตามได้ทางเว็บไซต์ของสโมสร เว็บไซต์ พรีเมียร์ลีก และเว็บไซต์ ยูฟ่า สำหรับนัดที่ลงเล่นในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกโดยเว็บไซต์ พรีเมียร์ลีก จะรวบรวมตารางคะแนนและรายงานการแข่งขันทุกนัดตลอดฤดูกาลของลีก เว็บไซต์ ยูฟ่า จะแสดงผลการแข่งขันรอบลีกเฟสและสถิติของสโมสร ส่วนเว็บไซต์ของสโมสรจะเผยแพร่ข่าวสารความพร้อมของทีมและรายงานการแข่งขัน ผู้อ่านสามารถเลือกรายการแข่งขันก่อนเป็นอันดับแรก จากนั้นจึงเลือกการแข่งขันเพื่อดูผลการแข่งขัน ผู้ทำประตู การครองบอล ยิงทั้งหมด และใบเหลือง/ใบแดง ซึ่งการเปรียบเทียบข้อมูลเหล่านี้จากรายงานการแข่งขันหลายๆ นัดจะช่วยให้เห็นฟอร์มการเล่นของทีมตามช่วงเวลาได้ชัดเจนยิ่งขึ้น มากกว่าการพิจารณาจากผลการแข่งขันเพียงนัดเดียว สำหรับ ผลการแข่งขันแมนฯ ยูไนเต็ด ซึ่งรวมถึงเกมที่ชนะ อิปสวิช ทาวน์ 5 ต่อ 2 และเกมที่พ่ายต่อ ฮัลล์ ซิตี้ 2 ต่อ 0 จะแสดงอยู่ในรายการแข่งขันพร้อมระบุวันที่และสนามแข่งขัน ส่วน แมตช์แมนฯ ยูไนเต็ด ในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกเช่น เกมที่ชนะ ซาบาห์ 4-0 จะปรากฏบนเว็บไซต์ ยูฟ่า ควบคู่ไปกับตารางคะแนนรอบลีกเฟส
ผลการจับสลากรอบลีกของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกทำให้สโมสรต้องเผชิญหน้ากับคู่แข่ง 8 ทีมที่แตกต่างกัน แบ่งเป็นเกมเหย้า 4 นัดที่ลงเล่น และเกมเยือน 4 นัดที่ลงเล่น รายชื่อด้านล่างนี้แสดงคู่แข่งขันที่ได้รับการยืนยันแล้วจนถึงปัจจุบัน พร้อมผลการแข่งขันหรือวันที่แข่งขัน
รายชื่อคู่แข่งขันในรอบลีกของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ดยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก มีดังต่อไปนี้
ชัยชนะครั้งใหญ่ที่สุดของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ในพรีเมียร์ลีก คือการชนะ 9 ต่อ 0 เหนือ อิปสวิช ทาวน์ เมื่อวันที่ 4 มีนาคม 1995 และเหนือ เซาแธมป์ตัน เมื่อวันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2021 ขณะที่ความพ่ายแพ้ยับเยินที่สุดของสโมสรคือ 7 ต่อ 0 ซึ่งเกิดขึ้นในการพบกับแบล็กเบิร์น โรเวอร์ส ในปี 1926, แอสตัน วิลล่า ในปี 1930 และวูล์ฟแฮมป์ตัน วันเดอเรอร์ส ในปี 1931. ชัยชนะที่ขาดลอยที่สุดในฟุตบอลยุโรปคือ 10-0 ในการพบกับอันเดอร์เลชท์ ในปี 1956. ฤดูกาล 2026/27 มีการแข่งขันเกมเหย้าที่ชนะ อิปสวิช ทาวน์ 5-2 เมื่อวันที่ 30 สิงหาคม 2026 และชนะซาบาห์ 4-0 เมื่อวันที่ 10 กันยายน 2026. สำหรับความพ่ายแพ้ที่หนักที่สุดของฤดูกาลจนถึงตอนนี้คือการแพ้ 2 ต่อ 0 ที่ฮัลล์ ซิตี้ เมื่อวันที่ 22 สิงหาคม 2026 ซึ่งเทียบเท่ากับความพ่ายแพ้ 2 ต่อ 0 ที่ อัตเลติโก เด มาดริด ความพ่ายแพ้ในเกมเหย้า 3-2 ต่อยูฟ่า ไบรท์ตัน ใน อีเอฟแอลคัพ เมื่อวันที่ 16 กันยายน 2026 ยังทำให้เส้นทางฟุตบอลถ้วยต้องสิ้นสุดลงก่อนเวลาอันควร ผลการแข่งขันเหล่านี้แสดงให้เห็นถึงความแตกต่างระหว่างสถิติที่ยิ่งใหญ่ในอดีตของสโมสรกับฟอร์มการเล่นในปัจจุบัน
การแข่งขันนัดที่สำคัญที่สุดของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ได้แก่ ชัยชนะในรอบชิงชนะเลิศยูโรเปียนคัพ ปี 1968, 1999 และ 2008, ชัยชนะในรอบชิงชนะเลิศ เอฟเอคัพ เหนือ แมนเชสเตอร์ ซิตี้ ในปี 2024 รวมถึงฤดูกาล 2012 ถึง 2013 ที่คว้าแชมป์ลีกภายใต้การคุมทีมของเซอร์ อเล็กซ์ เฟอร์กูสัน นัดชิงชนะเลิศปี 1999 กับ บาเยิร์น มิวนิค จบลงด้วยผล 2-1 จากสองประตูในช่วงทดเวลาบาดเจ็บ และนัดชิงชนะเลิศปี 2008 กับ เชลซี ที่มอสโก จบลงด้วยการดวลจุดโทษ ความพ่ายแพ้ในรอบชิงชนะเลิศ ยูโรปาลีก ปี 2025 ต่อ ท็อตแนม ฮ็อตสเปอร์ ถือเป็นนัดชิงชนะเลิศรายการใหญ่ครั้งล่าสุด การพบกันของ พรีเมียร์ลีก กับ ลีดส์ ยูไนเต็ด ในวันที่ 18 ตุลาคม 2026 เป็นการแข่งขันลีกนัดถัดไปที่จะส่งผลโดยตรงต่อตารางคะแนนฤดูกาล 2026/27 โดย ลีดส์ ยูไนเต็ด เอาชนะ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด 2-1 ที่ โอลด์ แทรฟฟอร์ด เมื่อวันที่ 13 เมษายน 2026 ซึ่งเพิ่มเรื่องราวการพบกันในอดีตให้กับตารางการแข่งขันนี้ การแข่งขันแต่ละนัดเหล่านี้ล้วนหล่อหลอมสถานะของสโมสรให้เป็นหนึ่งในทีมที่ประสบความสำเร็จมากที่สุดของ อังกฤษ
แฟนบอลสามารถติดตามการแข่งขันสดของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ได้ที่ส่วนผลการแข่งขันสด ซึ่งจะแสดงผลการแข่งขันแบบเรียลไทม์ นาทีการแข่งขัน และสถานะของทุกเกมที่กำลังดำเนินอยู่ การแข่งขันสดนัดถัดไปคือ ลีดส์ ยูไนเต็ด พบกับ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ในวันอาทิตย์ที่ 18 ตุลาคม 2026 เวลา 14.00 น. BST ที่เอลแลนด์ โรด ถ่ายทอดสดทาง สกาย สปอร์ตส์ ในสหราชอาณาจักร ตามด้วยการแข่งขันยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกที่ โคโม่ ในวันที่ 21 ตุลาคม 2026 และการแข่งขัน พรีเมียร์ลีก พบกับ บอร์นมัธ ในวันที่ 24 ตุลาคม 2026 ที่ โอลด์ แทรฟฟอร์ด หน้าผลการแข่งขันสดจะอัปเดตผลการแข่งขัน นาทีการแข่งขัน และสถานะตั้งแต่เริ่มเขี่ยบอลจนกระทั่งจบการแข่งขัน แฟนบอลควรตรวจสอบเวลาเริ่มเตะก่อนการแข่งขันแต่ละนัด เนื่องจากอาจมีการเปลี่ยนแปลงตามการถ่ายทอดสดใน การแข่งขันสด
นักเตะยุคปัจจุบันของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ผสมผสานระหว่างผู้นำมากประสบการณ์ แข้งใหม่ที่เซ็นสัญญาเข้ามาในช่วงซัมเมอร์ 2025 และผลผลิตจากอคาเดมี โดย บรูโน่ แฟร์นันเดส และ แฮร์รี แม็กไกวร์ นำความเก๋าเกมมาสู่ทีม การเซ็นสัญญากับ บรีย็อง เอ็มเบวโม่, มาเตอุส คุนญ่า, เบนยามิน เชชโก้ และ เซนเน ลัมเมนส์ ช่วยเติมเต็มนักเตะพรสวรรค์จากลีกต่างแดนใน 2025 ขณะที่ ค็อบบี เมนู คือตัวแทนของเส้นทางลูกหม้อจากอคาเดมี
การผสมผสานนี้หล่อหลอมความทะเยอทะยานในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกของสโมสรในฤดูกาล 2026/27 และตีกรอบให้กับ นักเตะแมนฯ ยูไนเต็ด และ ผู้เล่นแมนฯ ยูไนเต็ด ที่แฟนบอลติดตาม การพัฒนาผู้เล่นส่งผลต่อความมุ่งมั่นของสโมสรโดยการจับคู่ผู้นำที่ผ่านการพิสูจน์ฝีเท้าแล้วเข้ากับผู้เล่นที่ทำประตูหรือสร้างสรรค์โอกาสได้ในอัตราที่สูงในฤดูกาล 2025/26
รายชื่อผู้เล่นแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ที่เป็นตัวแทนของยุคปัจจุบัน มีดังนี้
ผู้เล่นที่ดีที่สุดของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ดในฤดูกาล 2026/27 คือผู้เล่นที่มีคะแนนประเมินและการมีส่วนร่วมในการทำประตูสูงสุด
รายชื่อผู้เล่นที่ดีที่สุดของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด มีดังต่อไปนี้
ผู้เล่นของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ดที่ได้รับการยอมรับในระดับนานาชาติ รวมถึงผู้ได้รับรางวัลเกียรติยศและผู้เล่นระดับทีมชาติชุดใหญ่
รายชื่อผู้เล่นของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ดที่ได้รับการยอมรับในระดับนานาชาติ มีดังต่อไปนี้
เวย์น รูนีย์ เป็นดาวซัลโวสูงสุดตลอดกาลของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ดด้วยจำนวน 253 ประตู นำหน้าเซอร์บ็อบบี ชาร์ลตัน ที่ยิงได้ 249 ประตู และเดนิส ลอว์ ที่ทำได้ 237 ประตู รูนีย์สร้างสถิติของสโมสรขึ้นในฤดูกาล 2017 ขณะที่ชาร์ลตันเคยครองสถิตินี้ยาวนานกว่า 40 ปี บรูโน่ แฟร์นันเดส นำเป็นดาวซัลโวของสโมสรในฤดูกาล 2026/27 ด้วยผลงาน 4 ประตูในทุกรายการ ส่วนบรีย็อง เอ็มเบวโม่ และเบนยามิน เชชโก้ เป็นผู้นำดาวซัลโวในฤดูกาล 2025/26 ด้วยการยิงคนละ 12 ประตูในกลุ่มผู้เล่นปัจจุบัน แฟร์นันด์ส, เอ็มเบอโม และแชชคอ เป็นตัวเต็งสำคัญที่จะขยับอันดับทำประตูของสโมสรให้สูงขึ้นในฤดูกาลต่อๆ ไป จำนวนประตูรวมของพวกเขายังคงตามหลังสถิติตลอดอาชีพของรูนีย์, ชาร์ลตัน และลอว์ อยู่มาก ซึ่งตอกย้ำถึงความยิ่งใหญ่ของสถิติเหล่านั้นได้อย่างชัดเจน
สถิติของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด บ่งชี้ว่าเกมรุกสร้างสรรค์โอกาสได้มากกว่าจำนวนประตูที่ทำได้ และเกมรับก็เสียประตูบ่อยเกินไป สโมสรมีค่าเฉลี่ยยิงทั้งหมด 20.8 ครั้งและมีค่า xG อยู่ที่ราว 2.2 ต่อการแข่งขัน พรีเมียร์ลีก แต่กลับทำได้เพียง 1.50 ประตู ซึ่งชี้ว่าความเฉียบคมในการจบสกอร์ยังต่ำกว่าคุณภาพของโอกาสที่สร้างได้ ส่วนเกมรับเสียไป 9 ประตูจาก 6 นัดที่ลงเล่นโดยเก็บคลีนชีตไม่ได้เลย และผู้รักษาประตูอย่าง เซนเน ลัมเมนส์ เซฟลูกยิงเข้ากรอบได้ 66.7% บรรดานักวิเคราะห์ต่างใช้ผลงานเกมรุก ความรัดกุมของเกมรับ การครองบอล การส่งบอล การสร้างสรรค์โอกาสทำประตู และสถิติการแข่งขันเพื่อประเมินทีม ซึ่งการครองบอล 58% และการส่งบอลต่อแมตช์ 552.8 ครั้งของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ทำให้สโมสรติดกลุ่มทีมที่เน้นการครองบอลมากที่สุดในลีก ขณะที่ทีมจ่าฝูงอย่าง แมนเชสเตอร์ ซิตี้ มี 18 คะแนน และ อาร์เซนอล มี 15 คะแนน เมื่อเทียบกับ 6 คะแนนของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ช่องว่างนี้แสดงให้เห็นว่าการครองบอลเพียงอย่างเดียวไม่ได้เป็นตัวตัดสินผลการแข่งขัน ข้อมูลเหล่านี้ครอบคลุม สถิติข้อมูลแมนฯ ยูไนเต็ด, สถิติแมนฯ ยูไนเต็ด และ การวิเคราะห์แมนฯ ยูไนเต็ด พร้อมทั้งเป็นเกณฑ์ในการประเมินว่าอัตราการทำประตูจะเพิ่มขึ้นจนสอดคล้องกับตัวเลข xG หรือไม่
การครองบอล ปริมาณยิงทั้งหมด และการส่งบอลของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด บ่งบอกถึงจุดแข็งของสโมสรในวงการฟุตบอลได้อย่างชัดเจน โดยสโมสรครองบอลได้ 58% มีโอกาสยิงต่อเกม 20.8 ครั้ง จ่ายบอลสำเร็จ 552.8 ครั้งต่อการแข่งขัน และมีความแม่นยำในการส่งบอลเกือบ 90% ภาระในการสร้างสรรค์เกมตกอยู่ที่ บรูโน่ แฟร์นันเดส ซึ่งเป็นผู้นำของสโมสรด้วยการมีส่วนร่วมในการทำประตู 4 ครั้ง และ บรีย็อง เอ็มเบวโม่ ซึ่งมีค่า xG อยู่ที่ 3.3 ขณะที่ ค็อบบี เมนู ช่วยแย่งบอลกลับมาครองได้ 10.1 ครั้งต่อ 90 นาที ซึ่งช่วยสนับสนุนการเพรสซิ่งและการแย่งบอลกลับมาได้อย่างรวดเร็ว จุดเด่นเหล่านี้ช่วยสร้างโอกาสได้อย่างต่อเนื่อง และชัยชนะเหนือ ซาบาห์ 4-0 ของยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกก็แสดงให้เห็นถึงเกมรุกที่ดีที่สุด
ทีมชุดฤดูกาล 2026/27 ตามหลังทีมชุด 2025/26 อย่างมากทั้งในแง่ของคะแนนและสถิติเกมรับ โดยทีมชุด 2025/26 จบฤดูกาลด้วย 71 คะแนน ซึ่งเป็นจำนวนประตูรวมที่สูงเป็นอันดับสี่นับตั้งแต่ เซอร์ อเล็กซ์ เฟอร์กูสัน วางมือ ขณะที่ทีมชุด 2026/27 เก็บได้ 1.00 คะแนนต่อนัดที่ลงเล่น ซึ่งคาดการณ์ว่าจะจบที่ 38 คะแนน โดยทีมชุด 2025/26 ยิงได้ (ประตู) 69 และเสีย 50 ประตู ส่วนทีมชุด 2026/27 ยิงได้ (ประตู) 9 และเสีย 9 ประตูจาก 6 นัดที่ลงเล่น จำนวนนัดที่ชนะลดลงจาก 20 นัดใน 38 นัดที่ลงเล่น เหลือ 1 นัดใน 6 นัด และตำแหน่งในลีกร่วงจากอันดับที่ 3 มาอยู่ที่อันดับ 13 นอกจากนี้ ทีมชุด 2025/26 ยังชนะ 5 จาก 6 นัดหลังสุดภายใต้การคุมทีมของ ไมเคิล คาร์ริก ซึ่งสร้างมาตรฐานที่ชัดเจนสำหรับการฟื้นฟูฟอร์มการเล่น
สถิติทีมและข้อมูลการวิเคราะห์อย่างละเอียดของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด สามารถติดตามได้บนเว็บไซต์ของ พรีเมียร์ลีก, เว็บไซต์ของยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกรวมถึงผู้ให้บริการข้อมูลการแข่งขันอย่าง FotMob, เอฟบีเรฟ และ อีเอสพีเอ็น ขั้นแรก ให้เลือกรายการแข่งขันและฤดูกาล จากนั้นเปิดหน้ารวมสถิติทีมเพื่อดูข้อมูลประตู ยิงทั้งหมด การครองบอล การส่งบอล และจังหวะเล่นเกมรับ ขั้นตอนที่สอง ตรวจสอบหน้าข้อมูลผู้เล่นเพื่อดูคะแนนความสามารถ ค่า xG และสถิติต่อ 90 นาที ขั้นตอนที่สาม ตรวจสอบหน้าสรุปการแข่งขันเพื่อดูเหตุการณ์แบบนาทีต่อนาทีของแต่ละผลการแข่งขัน ท้ายที่สุด ให้เปรียบเทียบสถิติชุดเดียวกันนี้จากหลาย ๆ นัดที่ลงเล่นเพื่อระบุแนวโน้มที่ผลการแข่งขันนัดเดียวอาจซ่อนไว้ สถิติของ แมนฯ ยูไนเต็ด ในเรื่องการครองบอลและโอกาสยิงทั้งหมด ตลอดจนการวิเคราะห์ข้อมูลของ แมนฯ ยูไนเต็ด อย่างค่า xG จะช่วยให้ผู้อ่านประเมินความสม่ำเสมอของอัตราการทำประตูได้อย่างแม่นยำ
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ตามหลัง เอฟซี บาร์เซโลนา อยู่ห่างมากในเรื่องจำนวนประตูและสถิติเกมรับในฤดูกาล 2026/27 โดย บาร์เซโลนา ชนะรวดทั้ง 8 นัดใน ลาลีกา ยิงได้ (ประตู) 34 ประตู และเสีย 7 ประตู เฉลี่ยแล้วมีประตูที่ทำได้ 4.25 ประตู และเสีย 0.88 ประตูต่อนัดที่ลงเล่น ในขณะที่ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ทำค่าเฉลี่ยอยู่ที่ 1.50 และ 1.50 ในรายการ พรีเมียร์ลีก สำหรับในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกนั้น บาร์เซโลนา ยิงได้ (ประตู) 9 และเสีย 2 ประตูจากการลงสนามสองนัด ส่วน แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ยิงได้ (ประตู) 4 และเสีย 2 ประตู ทั้งนี้ ราฟินญา นำเป็นดาวซัลโวของ ลาลีกา ด้วยผลงาน 12 ประตู เมื่อเทียบกับ 3 ประตูของดาวซัลโวสูงสุดของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ค่าผลงานที่คาดหวังของ บาร์เซโลนา นั้นสูงกว่าอัตราการทำประตูของ ยูไนเต็ด เป็นอย่างมาก ซึ่งเน้นย้ำให้เห็นถึงผลต่างในการเปลี่ยนโอกาสให้เป็นประตูระหว่างทั้งสองสโมสร โดย แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด พบกับคู่แข่งระดับยุโรปที่ทัดเทียมกันครั้งล่าสุดในรอบการแข่งขันแบ่งกลุ่มยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกฤดูกาล 2023/24 ซึ่งรวมถึง เอฟซี บาเยิร์น มิวนิค ด้วย
สถิติฟุตบอลของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ช่วยวิเคราะห์ผลงานของทีมโดยการแปลงผลการแข่งขันในอดีต ฟอร์มการเล่นล่าสุด ความพร้อมของขุมกำลัง แนวทางแท็กติก และการวิเคราะห์คู่แข่งให้กลายเป็นข้อมูลเชิงตัวเลขที่วัดผลได้ ฟอร์มการเล่นล่าสุดแสดงผลงาน ชนะ 1 เสมอ 3 และ แพ้ 2 ในพรีเมียร์ลีก ด้านสถิติเชิงแท็กติกแสดง การครองบอล 58% และ โอกาสยิงต่อเกม 20.8 ครั้ง ขณะที่สถิติเกมรับระบุ ประตูที่เสีย 9 ประตู จาก นัดที่ลงเล่น 6 นัด ผลงานในอดีตช่วยเพิ่มความเข้าใจให้ครอบคลุมยิ่งขึ้น เนื่องจากสโมสรจบอันดับที่ 3 ในฤดูกาล 2025/26 ด้วยคะแนน 71 คะแนน และจบอันดับที่ 15 ในฤดูกาล 2024/25 ด้วยคะแนน 42 คะแนน ความพร้อมของผู้เล่นมีความสำคัญอย่างยิ่ง เนื่องจากมีผู้เล่นชุดเดิม 4 คนที่ลงแข่งครบทุกนาทีจากทั้งหมด 540 นาทีที่มีโอกาสลงสนาม และการวิเคราะห์คู่แข่งจะนำตัวเลขเหล่านี้ไปเปรียบเทียบกับสถิติของทีมถัดไป ค่าความน่าจะเป็นในการทำประตู (xG) อยู่ที่ประมาณ 2.2 ต่อการแข่งขัน เมื่อเปรียบเทียบกับตลาดประตูรวม 1.50 และราคาต่อรองแบบแฮนดิแคป (HDP) ผู้อ่านสามารถนำข้อมูลเชิงลึกเหล่านี้ไปปรับใช้ผ่าน UFABET ซึ่งมีตลาดการแข่งขัน ผลการแข่งขันสด และรายละเอียดการตัดสินรวมไว้ในที่เดียว ทั้งนี้ผู้อ่านควรตรวจสอบเกณฑ์อายุและข้อกำหนดทางกฎหมายในพื้นที่ก่อนใช้งานฟีเจอร์การเดิมพันใดๆ บน สถิติฟุตบอล
แฟนบอลสามารถติดตามการแข่งขันนัดถัดไปของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ได้ผ่านตารางการแข่งขัน หน้าการแข่งขันสด และตารางคะแนน พรีเมียร์ลีก โดยการแข่งขันนัดต่อไปคือ ลีดส์ ยูไนเต็ด พบกับ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ในวันอาทิตย์ที่ 18 ตุลาคม 2026 เวลา 14.00 น. BST ที่สนามเอลแลนด์ โรด และถ่ายทอดสดทาง สกาย สปอร์ตส์ ในสหราชอาณาจักร ทั้งนี้ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด เพิ่งไปเยือน โคโม่ ในศึกยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกเมื่อวันที่ 21 ตุลาคม 2026 และเปิดบ้านรับการมาเยือนของ บอร์นมัธ เมื่อวันที่ 24 ตุลาคม 2026 นอกจากนี้ ลีดส์ ยูไนเต็ด เคยเอาชนะ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด 2-1 ที่ โอลด์ แทรฟฟอร์ด เมื่อวันที่ 13 เมษายน 2026 คู่นี้จึงมีประวัติการพบกันมาไม่นาน หน้าการแข่งขันสดจะแสดงผลการแข่งขันแบบเรียลไทม์ นาทีการแข่งขัน และการอัปเดตสถานะตั้งแต่เริ่มเขี่ยบอลไปจนจบเกม แฟนบอลยังสามารถตรวจสอบรายชื่อผู้เล่นตัวจริงที่ยืนยันแล้วก่อนเริ่มการแข่งขัน เนื่องจากข่าวความพร้อมของทีมมีผลต่อตลาดเดิมพัน
สถิติของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แสดงให้เห็นถึงจุดแข็งในด้านการครองบอลและปริมาณการลุ้นประตู แต่มีจุดอ่อนในเรื่องผลงานเกมรับและฟอร์มนอกบ้าน สโมสรมีอัตราการครองบอล 58% และมีโอกาสยิงต่อเกม 20.8 ครั้ง ทว่ายังไม่สามารถเก็บคลีนชีต พรีเมียร์ลีก ได้เลยตลอด 6 นัดที่ลงเล่น รวมถึงยังไม่ชนะเกมเยือนแม้แต่นัดเดียว โดยทำได้เพียงเสมอ 2 และแพ้ 1 สำหรับเกมเหย้ามีสถิติประตูที่ทำได้ 6 ลูกและเสีย 4 ลูก ส่วนเกมเยือนมีประตูที่ทำได้ 3 ลูกและเสีย 5 ลูก ทั้งนี้ ครึ่งหลังถือเป็นช่วงเวลาที่เป็นจุดอ่อน เนื่องจากสโมสรเคยขึ้นนำหรือเก็บคลีนชีตได้ในช่วงพักครึ่งถึง 4 จาก 6 นัด แต่กลับไม่สามารถรักษาสกอร์จนจบเกมได้เลย ข้อมูลเหล่านี้ชี้ให้เห็นว่าเป็นทีมที่คุมเกมได้ดีแต่มาแผ่วปลายในช่วงท้าย
ฟอร์มการเล่น ประตูที่ทำได้และเสีย ประตูที่คาดหวังได้ (xG) และผลงานการพบกัน ช่วยในการเปรียบเทียบ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด กับคู่แข่ง โดย แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด มีค่าเฉลี่ยประตูที่ทำได้ 1.50 ประตูและเสีย 1.50 ประตูต่อนัดในพรีเมียร์ลีก และการพบกัน 6 นัดล่าสุดกับ ลีดส์ ยูไนเต็ด ปรากฏว่า แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ชนะ 2 นัด, ลีดส์ ยูไนเต็ด ชนะ 1 นัด และเสมอ 3 นัด ทั้งนี้ ลีดส์ ยูไนเต็ด ทำได้ 9 ประตูและเสีย 9 ประตูจาก 5 นัดหลังสุด ส่วน แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ทำได้ 9 ประตูและเสีย 7 ประตูจาก 5 นัดหลังสุด นอกจากนี้ สถิติการครองบอล ยิงทั้งหมด และคลีนชีต ยังช่วยเพิ่มบริบทที่ชัดเจนยิ่งขึ้นสำหรับการพบกันของแต่ละคู่ ผู้อ่านสามารถนำข้อมูลเหล่านี้ของคู่แข่งแต่ละทีมมาเปรียบเทียบกันก่อนตัดสินใจเลือกตลาดเดิมพัน ซึ่งจะแสดงให้เห็นว่าฟอร์มล่าสุดของทั้งสองฝั่งสูสีกันเพียงใด
สถิติการแข่งขันของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด มีความแตกต่างกันระหว่างสองครึ่งเวลา โดยครึ่งหลังถือเป็นช่วงเวลาที่เกมรับทำผลงานได้ด้อยกว่า สโมสรสามารถเก็บคลีนชีตในช่วงพักครึ่งได้ 4 จาก 6 นัดในพรีเมียร์ลีก (67%) แต่ไม่สามารถรักษาคลีนชีตได้จนครบ 90 นาทีเลยแม้แต่นัดเดียวจากทั้งหมด 6 นัด ส่งผลให้อัตราคลีนชีตในครึ่งหลังอยู่ที่ 17% นอกจากนี้ การครองบอลยังเปลี่ยนไปตามสนามแข่งขัน โดยทำได้ 55% ในบ้าน และ 62% ในเกมเยือน หน้าการแข่งขันสดบน UFABET จะแสดงการเปลี่ยนแปลงเหล่านี้ผ่านผลการแข่งขันสด นาทีการแข่งขัน และการอัปเดตสถานะ ผู้อ่านที่ติดตามหน้าสดจะได้เห็นสถานะตลาดเดิมพันเปลี่ยนจากเปิดเป็นระงับชั่วคราวเมื่อมีเหตุการณ์สำคัญ ซึ่งช่วยให้ประเมินทิศทางของเกมที่กำลังเปลี่ยนไปได้ทันท่วงที
แฟนบอลสามารถเข้าถึงข้อมูลการแข่งขันของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด บน UFABET ได้โดยเข้าไปที่หมวดฟุตบอล แล้วเลือก พรีเมียร์ลีก หรือยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกขั้นแรก ให้เลือกตารางการแข่งขัน แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด เพื่อดูวันที่ เวลาเริ่มเตะ ทีม และสถานะการแข่งขัน ขั้นตอนที่สอง ตรวจสอบราคาที่มีให้เลือกในรายการตลาดเดิมพัน ขั้นตอนที่สาม เมื่อเริ่มเขี่ยบอล ให้เปิดหน้าการแข่งขันสดเพื่อติดตามผลการแข่งขัน นาทีการแข่งขัน และสถานะตลาดเดิมพัน ซึ่งจะเปลี่ยนจากเปิด เป็นระงับชั่วคราว ไปจนถึงตัดสินผลเรียบร้อย และสุดท้าย ควรตรวจสอบเวลาเริ่มเตะก่อนเริ่มการแข่งขันทุกครั้ง เนื่องจากการปรับผังถ่ายทอดสดอาจส่งผลต่อกำหนดการ พร้อมทั้งทบทวนสถิติทีมล่าสุดก่อนตัดสินใจเลือกตลาดเดิมพัน
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ทำผลงานได้ต่ำกว่ามาตรฐานฤดูกาล 2025/26 ในศึกพรีเมียร์ลีก ฤดูกาล 2026/27 โดยเก็บชัยชนะได้ 1 นัด เสมอ 3 นัด และแพ้ 2 นัด จากการลงสนามทั้งหมด 6 นัดที่ลงเล่น สโมสรเอาชนะอิปสวิช ทาวน์ 5 ต่อ 2 ที่โอลด์ แทรฟฟอร์ด เมื่อวันที่ 30 สิงหาคม 2026 เสมอ 2 ต่อ 2 ในเกมเยือนเอฟเวอร์ตัน เสมอ 1 ต่อ 1 ในเกมเยือนฟูแล่ม และเสมอ 1 ต่อ 1 กับท็อตแนม ฮ็อตสเปอร์ อีกทั้งยังแพ้ 2 ต่อ 0 ในเกมเยือนฮัลล์ เมืองที่ตั้ง และแพ้ 1 ต่อ 0 ในเกมเหย้าต่อแมนเชสเตอร์ ซิตี้ ทั้งนี้ บรูโน่ แฟร์นันเดส และ บรีย็อง เอ็มเบวโม่ ยิงไปคนละ 3 ประตู ขณะที่สโมสรทำได้ 9 ประตู และเสีย 9 ประตู โดยแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด จบอันดับที่ 3 ในฤดูกาล 2025/26 ด้วยการมี 71 คะแนน ดังนั้นการเริ่มต้นฤดูกาลนี้จึงถือว่าฟอร์มตกลงไปอย่างเห็นได้ชัด นอกจากนี้สโมสรยังไม่สามารถเก็บคลีนชีตได้เลย และสถิติเกมเยือน (นอกบ้าน) มีผลเสมอ 2 นัด และแพ้ 1 นัด ในศึก พรีเมียร์ลีก
ตำแหน่งปัจจุบันของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ดอยู่ที่อันดับ 13 ในตารางคะแนนพรีเมียร์ลีกหลังจากผ่านไป 6 นัดที่ลงเล่น โดยมี 6 คะแนน และมีผลต่างประตูได้เสียอยู่ที่ 0. แมนเชสเตอร์ ซิตี้ นำเป็นจ่าฝูงด้วยจำนวน 18 คะแนน ตามมาด้วย อาร์เซนอล ที่มี 15 คะแนน และ ไบรท์ตัน แอนด์ โฮฟ อัลเบียน รั้งอันดับสามด้วยจำนวน 13 คะแนน อันดับที่ 13 อยู่ในครึ่งล่างของตาราง และอันดับจะมีการอัปเดตหลังจบทุกนัดการแข่งขัน การจะกลับขึ้นสู่ห้าอันดับแรกจำเป็นต้องเร่งเก็บคะแนนต่อนัดให้เพิ่มขึ้นอย่างก้าวกระโดดตลอด 32 นัดที่ลงเล่นที่เหลือใน ตารางคะแนนพรีเมียร์ลีก
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด เก็บได้ 6 คะแนนในพรีเมียร์ลีก ฤดูกาล 2026/27 จากการชนะ 1 นัด และเสมอ 3 นัด คิดเป็นค่าเฉลี่ย 1.00 คะแนนต่อนัด และคาดการณ์ว่าจะจบที่ 38 คะแนนเมื่อครบ 38 นัดที่ลงเล่น สโมสรเคยทำได้ 71 คะแนนในฤดูกาล 2025/26 ซึ่งมีค่าเฉลี่ยอยู่ที่ 1.87 คะแนนต่อนัด โดยเกมเหย้าเก็บได้ 4 คะแนนจาก 3 นัดที่ลงเล่น และเกมเยือนเก็บได้ 2 คะแนนจาก 3 นัดที่ลงเล่น ช่องว่างจำนวน 33 คะแนนระหว่างจำนวนประตูรวมในฤดูกาล 2025/26 กับอัตราเฉลี่ยที่คาดการณ์ไว้แสดงให้เห็นถึงการดรอปลงอย่างชัดเจน แม้ว่าจะเพิ่งแข่งไปเพียง 6 จาก 38 นัดที่ลงเล่นก็ตาม
ผลงานในลีกของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ดยังตามหลังทั้งบาร์เซโลนา และ อัตเลติโก เด มาดริด ในฤดูกาล 2026/27 โดยบาร์เซโลนานำหน้า ลาลีกา ด้วยจำนวน 24 คะแนนจากการชนะ 8 นัดใน 8 นัดที่ลงเล่น และมีผลต่างประตูได้เสีย +27 ส่วนอัตเลติโก เด มาดริดอยู่อันดับสองด้วยจำนวน 19 คะแนนจากการชนะ 6 นัด เสมอ 1 นัด และแพ้ 1 นัด พร้อมผลต่างประตูได้เสีย +10 ทางด้านแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ดมี 6 คะแนนจาก 6 นัดที่ลงเล่นในพรีเมียร์ลีก และมีผลต่างประตูได้เสีย 0 ซึ่งคิดเป็นค่าเฉลี่ย 1.00 คะแนนต่อนัด เทียบกับ 3.00 คะแนนของบาร์เซโลนา และ 2.38 คะแนนของอัตเลติโก เด มาดริด นอกจากนี้ อัตเลติโก เด มาดริด ยังเอาชนะ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด 2-0 ในศึกยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก เมื่อวันที่ 13 ตุลาคม 2026 การเปรียบเทียบนี้แสดงให้เห็นถึงช่องว่างระหว่างฟอร์มปัจจุบันของยูไนเต็ดกับบรรดาทีมนำในสเปน
สถิติทีมแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด
สถิติทีมแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ครอบคลุมการแข่งขันในพรีเมียร์ลีก,ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกและ อีเอฟแอลคัพ ของฤดูกาล 2026 ถึง 2027 (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) แมนเชสเตอร์…