เนย์มาร์ จูเนียร์ และ คีเลียน เอ็มบัปเป้ คือ 2 กองหน้าที่เคยเล่นร่วมกันในแนวรุกของ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง ตั้งแต่ปี 2017 ถึง 2023 เนย์มาร์ กองหน้าจากซานโตสและดาวซัลโวสูงสุดตลอดกาลของ บราซิล ด้วยจำนวน 80 ประตู คว้าแชมป์ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก 2015 ร่วมกับ บาร์เซโลนา และเหรียญทองโอลิมปิกปี 2016 เอ็มบัปเป้ กัปตันทีม ฝรั่งเศส และกองหน้าของ เรอัล มาดริด คว้าแชมป์ 2018 ฟุตบอลโลก ทำแฮตทริกในนัดชิงชนะเลิศปี 2022 และคว้ารางวัลรองเท้าทองคำสมัยที่สองในปี 2026 ด้วยผลงานสิบประตู เนย์มาร์ยิงจุดโทษช่วงทดเวลาบาดเจ็บในเกมพบกับ นอร์เวย์ ในศึก 2026 บอลโลก รอบ 16 ทีม เอ็มบัปเป้กลายเป็นดาวซัลโวของทีมตลอดกาลของ บอลโลก ด้วยจำนวน 22 ประตู ผู้เล่นทั้งสองคนมีสไตล์การเล่นในตำแหน่งกองหน้าที่แตกต่างกัน โดยทักษะการเลี้ยงบอลและการสร้างสรรค์เกมของเนย์มาร์ถูกนำมาเปรียบเทียบกับความเร็วและการจบสกอร์ของเอ็มบัปเป้ บทความนี้เปรียบเทียบสถิติทางด้านร่างกาย ตำแหน่งการเล่น และผลงานในรูปแบบที่เป็นระบบ เพื่อให้ผู้อ่านเห็นภาพที่ชัดเจนจากข้อมูลว่ากองหน้าทั้งสองมีความแตกต่างกันอย่างไรและมีจุดใดที่คล้ายคลึงกันบ้าง

คุณลักษณะทางกายภาพและตำแหน่งการเล่นส่งผลต่อวิธีการสร้างสรรค์โอกาสและจบสกอร์ของกองหน้าแต่ละคน รูปร่างสูง 1.75 เมตรและจุดศูนย์ถ่วงต่ำของเนย์มาร์ช่วยสนับสนุนการหลอกล่อ การสับขาหลอก และการครองบอลอย่างเหนียวแน่นในพื้นที่แคบ ส่วนรูปร่างสูง 1.78 เมตรของเอ็มบัปเป้ช่วยส่งเสริมอัตราเร่งและความเร็วสูงสุด ซึ่งทำให้เอ็มบัปเป้อันตรายอย่างยิ่งในพื้นที่เปิด เนย์มาร์และเอ็มบัปเป้ถนัดเท้าข้างเดียวกัน แต่เนย์มาร์เล่นเป็นปีกซ้ายที่ถอยลงไปเชื่อมเกมในแดนกลาง ขณะที่เอ็มบัปเป้เล่นเป็นกองหน้าที่วิ่งทะลุช่องหลังแนวรับ

สถิติทางกายภาพและตำแหน่งการเล่นของเนย์มาร์ จูเนียร์ และ คีเลียน เอ็มบัปเป้ แสดงอยู่ในตารางด้านล่าง
| เนย์มาร์ จูเนียร์ | ผู้เล่น | คีเลียน เอ็มบัปเป้ |
|---|---|---|
| 34 (เกิด 5 กุมภาพันธ์ 1992) | อายุ | 27 (เกิด 20 ธันวาคม 1998) |
| 1.75 ม. (5 ฟุต 9 นิ้ว) | ความสูง | 1.78 ม. (5 ฟุต 10 นิ้ว) |
| ประมาณ 68 กก. (ยังไม่ยืนยัน) | น้ำหนัก | ประมาณ 73 กก. (ยังไม่ยืนยัน) |
| ปีกซ้าย / หน้าต่ำ | ตำแหน่ง | กองหน้า / ปีกซ้าย |
| ขวา | เท้าข้างที่ถนัด | ขวา |
| บราซิล | สัญชาติ | ฝรั่งเศส |
สถิติผลงานระหว่างเนย์มาร์ จูเนียร์ กับ คีเลียน เอ็มบัปเป้ แสดงให้เห็นว่าเนย์มาร์เหนือกว่าในด้านจำนวนรวมตลอดอาชีพและการสร้างสรรค์โอกาส ขณะที่เอ็มบัปเป้เหนือกว่าในด้านอัตราการทำประตูและผลงานในรายการแข่งขัน เนย์มาร์ทำได้ 462 ประตูตลอดอาชีพจาก 779 นัดที่ลงเล่น ส่วนเอ็มบัปเป้ทำได้ 444 ประตูจาก 587 นัดที่ลงเล่น คิดเป็นอัตราเฉลี่ย 0.59 ประตูต่อเกมสำหรับเนย์มาร์ และ 0.76 ประตูต่อเกมสำหรับเอ็มบัปเป้ เนย์มาร์ทำไปประมาณ 290 แอสซิสต์ เมื่อเทียบกับ 158 แอสซิสต์ของเอ็มบัปเป้ เอ็มบัปเป้นำสถิติในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ด้วยผลงาน 71 ประตู ขณะที่เนย์มาร์ทำได้ 43 ประตู เอ็มบัปเป้ทำได้ 22 ประตูใน บอลโลก ส่วนเนย์มาร์ทำได้เก้าประตู

เนย์มาร์ทำได้ 80 ประตูจาก 131 นัดที่ลงเล่นให้ บราซิล และเอ็มบัปเป้ทำได้ 67 ประตูจาก 106 นัดที่ลงเล่นให้ ฝรั่งเศส เอ็มบัปเป้ทำได้ 256 ประตูให้ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง ขณะที่เนย์มาร์ทำได้ 118 ประตู เอ็มบัปเป้คว้ารางวัลรองเท้าทองคำใน บอลโลก 2026 ส่วนเนย์มาร์ลงเล่นในฐานะตัวสำรองให้ บราซิล ในรายการดังกล่าว เนย์มาร์ยิงสองจุดโทษให้ซานโตสในเกมที่เสมอ 2 ต่อ 2 กับฟลาเมงโกเมื่อวันที่ 8 ตุลาคม 2026 เอ็มบัปเป้อายุน้อยกว่าเนย์มาร์เจ็ดปี ซึ่งทำให้มีช่วงเวลาในการเล่นระดับสูงสุดยาวนานกว่า
สถิติการส่งบอลแสดงให้เห็นว่าเนย์มาร์และเอ็มบัปเป้มีส่วนร่วมในการขึ้นเกมอย่างไรนอกเหนือจากการจบสกอร์ เนย์มาร์ถอยลงมาในพื้นที่แดนกลางเพื่อรับการครองบอลและเชื่อมเกม เอ็มบัปเป้ขยับจากช่องทางฝั่งซ้ายเพื่อรับการครองบอลก่อนจะเลี้ยงจี้เข้าหากองหลัง ตัวเลขครอบคลุมฤดูกาลบราซีเลเรา 2026 (มกราคมถึงธันวาคม) จนถึง 12 ตุลาคม 2026 สำหรับเนย์มาร์ และฤดูกาล 2025/26 ลาลีกา (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) สำหรับเอ็มบัปเป้ ตัวเลขที่ระบุว่า (โดยประมาณ) คำนวณมาจากค่าเฉลี่ยต่อ 90 นาที
สถิติการส่งบอลของเนย์มาร์ จูเนียร์ และ คีเลียน เอ็มบัปเป้ แสดงไว้ในตารางด้านล่าง
| เนย์มาร์ จูเนียร์ | ผู้เล่น | คีเลียน เอ็มบัปเป้ |
|---|---|---|
| 405 (โดยประมาณ) | ส่งบอลสำเร็จ | 640 |
| 74 | ความแม่นยำในการส่งบอล (%) | 79 |
| 30 (โดยประมาณ) | จ่ายบอลสำคัญ | 31 |
| 80 (โดยประมาณ) | การจ่ายบอลขึ้นหน้าเพื่อทำเกมรุก | 113 |
| 6 (โดยประมาณ) | การจ่ายบอลทะลุช่อง | 9 |
สถิติเกมรุกวัดว่าเนย์มาร์และเอ็มบัปเป้เปลี่ยนการครองบอลให้เป็นโอกาสยิงทั้งหมดและประตูได้อย่างไร เนย์มาร์ยิงประตูหลังจากการเลี้ยงบอลจากฝั่งซ้ายและทำหน้าที่สังหารจุดโทษ เอ็มบัปเป้ยิงจากมุมกว้าง ยิงไกล และหลังจากการวิ่งทะลุแนวรับ เอ็มบัปเป้จบสกอร์ได้ต่ำกว่าค่าประตูที่คาดหวัง (xG) อยู่ 1.8 ประตู ตัวเลขครอบคลุมฤดูกาลเดียวกันกับตารางการส่งบอล
สถิติเกมรุกของเนย์มาร์ จูเนียร์ และ คีเลียน เอ็มบัปเป้ แสดงไว้ในตารางด้านล่าง
| เนย์มาร์ จูเนียร์ | ผู้เล่น | คีเลียน เอ็มบัปเป้ |
|---|---|---|
| 8 | ประตู | 25 |
| 39 (โดยประมาณ) | ยิงทั้งหมด | 143 |
| 17 (โดยประมาณ) | ยิงเข้ากรอบ | 64 |
| 20.5 | อัตราการเปลี่ยนเป็นประตูจากโอกาสยิง (%) | 17.5 |
| 6.0 (โดยประมาณ) | xG (xG) | 26.8 |
| 60 (โดยประมาณ) | เลี้ยงบอลสำเร็จ | 85 |
สถิติเกมรับสะท้อนถึงการเล่นแบบไม่มีบอลของกองหน้าแต่ละคน เนย์มาร์เข้าพบแย่งบอลในพื้นที่แดนกลางและวิ่งลงมาช่วยเกมรับเป็นช่วงสั้นๆ เอ็มบัปเป้ไล่กดดันคู่แข่งเป็นช่วงสั้นๆ และแย่งการครองบอลกลับคืนมาได้ในแดนหน้า กองหน้าทำสถิติในเกมรับได้น้อยกว่ากองกลางและกองหลัง ดังนั้นตัวเลขที่ระบุว่า (โดยประมาณ) จึงคำนวณมาจากค่าเฉลี่ยต่อ 90 นาที
สถิติเกมรับของเนย์มาร์ จูเนียร์ และ คีเลียน เอ็มบัปเป้ แสดงไว้ในตารางด้านล่าง
| เนย์มาร์ จูเนียร์ | ผู้เล่น | คีเลียน เอ็มบัปเป้ |
|---|---|---|
| 12 (โดยประมาณ) | การสกัดบอล (แทกเกิล) | 10 |
| 8 (โดยประมาณ) | การตัดบอล | 2 |
| 70 (โดยประมาณ) | แย่งบอลกลับมาครอง | 109 |
| 120 (โดยประมาณ) | ชนะการดวล | 190 |
| 4 (โดยประมาณ) | ชนะดวลกลางอากาศ | 14 |
| 160 (โดยประมาณ) | การกดดันคู่แข่ง (เพรสซิ่ง) | 330 |
สถิติการแอสซิสต์วัดว่าเนย์มาร์และเอ็มบัปเป้สร้างโอกาสทำประตูให้เพื่อนร่วมทีมอย่างไร เนย์มาร์สร้างสรรค์โอกาสจากการเลี้ยงบอล การจ่ายบอลทะลุช่อง และการส่งบอลจากพื้นที่ฮาล์ฟสเปซฝั่งซ้าย เอ็มบัปเป้สร้างสรรค์โอกาสจากการเลี้ยงบอล การจ่ายบอลตัดกลับเข้ากลาง และการส่งบอลในจังหวะเปลี่ยนผ่านเกม เนย์มาร์ทำได้สามแอสซิสต์ในลีกจาก 13 นัดที่ลงเล่น ในปี 2026 คิดเป็นอัตรา 0.25 ครั้งต่อ 90 นาที ตัวเลขครอบคลุมฤดูกาลเดียวกันกับตารางการส่งบอล
สถิติการแอสซิสต์ของเนย์มาร์ จูเนียร์ และ คีเลียน เอ็มบัปเป้ แสดงไว้ในตารางด้านล่าง
| เนย์มาร์ จูเนียร์ | ผู้เล่น | คีเลียน เอ็มบัปเป้ |
|---|---|---|
| 3 | แอสซิสต์ | 5 |
| 4.5 (โดยประมาณ) | ค่าการคาดหวังแอสซิสต์ (xA) | 6.5 |
| 6 (โดยประมาณ) | การสร้างโอกาสทอง | 14 |
| 30 (โดยประมาณ) | การสร้างโอกาส | 31 |
| 0.25 | แอสซิสต์ต่อ 90 นาที | 0.17 |
สถิติประตูระหว่าง เนย์มาร์ จูเนียร์ vs คีเลียน เอ็มบัปเป้ แสดงให้เห็นว่าเนย์มาร์มีจำนวนประตูรวมนำอยู่ ขณะที่เอ็มบัปเป้นำในแง่ของประตูต่อเกม เนย์มาร์ทำประตูตลอดอาชีพถึง 462 ประตูภายใน 12 ตุลาคม 2026 และเอ็มบัปเป้ทำได้ 444 ประตู เอ็มบัปเป้ทำเฉลี่ย 0.76 ประตูต่อเกมจาก 587 นัดที่ลงสนาม และเนย์มาร์ทำเฉลี่ย 0.59 ประตูจาก 779 นัด เนย์มาร์ยิงได้ 136 ประตูในการค้าแข้งกับซานโตสช่วงแรก, 105 ประตูให้กับ บาร์เซโลนา, 118 ประตูให้กับ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง และหนึ่งประตูให้กับอัล-ฮิลาล ส่วนเอ็มบัปเป้ยิงได้ 27 ประตูให้กับ โมนาโก, 256 ประตูให้กับ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง และ 94 ประตูให้กับ เรอัล มาดริด
เนย์มาร์ยิงได้ 80 ประตูให้กับ บราซิล ซึ่งเป็นสถิติสูงสุดของทีมชาติ เอ็มบัปเป้ยิงได้ 67 ประตูให้กับ ฝรั่งเศส ซึ่งเป็นสถิติสูงสุดของทีมชาติ เอ็มบัปเป้ยิงได้ 25 ประตูใน ลาลีกา ในฤดูกาล 2025/26 (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) และคว้ารางวัลปิชิชี เนย์มาร์ยิงได้แปดประตูในบราซีเลย์เราจากการลงเล่น 13 นัดที่ลงเล่นในปี 2026 เอ็มบัปเป้ยิงได้แปดประตูจากแปดนัดที่ลงเล่นใน เรอัล มาดริด ในฤดูกาล 2026/27 (สิงหาคมถึงพฤษภาคม)
ประตูที่ยิงได้ตลอดอาชีพการค้าแข้งเป็นตัวชี้วัดปริมาณและอัตราการทำประตูระยะยาวทั้งในระดับสโมสรและทีมชาติ เนย์มาร์มีจำนวนประตูรวมมากกว่าเนื่องจากค้าแข้งมายาวนานกว่า เอ็มบัปเป้มีอัตราการทำประตูสูงสุดและจำนวนประตูเฉลี่ยต่อนัดที่ลงเล่นมากที่สุด ตัวเลขนี้รวมการลงเล่นระดับชุดใหญ่ทั้งในสโมสรและทีมชาติจนถึงวันที่ 12 ตุลาคม 2026
สถิติการทำประตูตลอดอาชีพการค้าแข้งของ เนย์มาร์ จูเนียร์ และ คีเลียน เอ็มบัปเป้ แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| เนย์มาร์ จูเนียร์ | ผู้เล่น | คีเลียน เอ็มบัปเป้ |
|---|---|---|
| 779 | ลงสนามตลอดอาชีพ | 587 |
| 462 | ประตูตลอดอาชีพ | 444 |
| 0.59 | ประตูต่อเกม | 0.76 |
| 85 (โดยประมาณ) | ประตูจากลูกจุดโทษ | 71 |
| 377 (โดยประมาณ) | ประตูที่ไม่ใช่ลูกจุดโทษ | 373 |
| 130 (โดยประมาณ) | นาทีต่อประตู | 105 |
ประตูที่ยิงได้ในลีกเป็นการนับเฉพาะผลงานในลีกในประเทศ โดยไม่รวมฟุตบอลถ้วยและนัดระดับทีมชาติ เนย์มาร์ทำประตูในฤดูกาลบราซีเลย์เรา 2026 (มกราคมถึงธันวาคม) ขณะที่เอ็มบัปเป้เป็นดาวซัลโวของ ลาลีกา ในฤดูกาล 2025/26 (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) เอ็มบัปเป้มีอัตราการทำประตูต่อนาทีที่ลงแข่งเร็วกว่า เนย์มาร์ยิงจุดโทษเข้าสองลูกในวันที่ 8 ตุลาคม 2026
สถิติการทำประตูในลีกของ เนย์มาร์ จูเนียร์ และ คีเลียน เอ็มบัปเป้ แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| เนย์มาร์ จูเนียร์ | ผู้เล่น | คีเลียน เอ็มบัปเป้ |
|---|---|---|
| 13 | นัดที่ลงสนามในลีก | 31 |
| 8 | ประตูในลีก | 25 |
| 0.62 | ประตูต่อเกม | 0.81 |
| 2 | ประตูจากลูกจุดโทษ | 8 |
| 6 | ประตูจากโอเพนเพลย์ | 17 |
| 136 | นาทีต่อประตู | 104 |
ประตูในระดับทีมชาติเป็นการเปรียบเทียบผลงานการยิงประตูให้แก่ บราซิล และ ฝรั่งเศส เนย์มาร์มียอดรวมสูงสุดหลังลงเล่นไป 131 นัด เอ็มบัปเป้มีอัตราการยิงประตูใกล้เคียงกันหลังลงเล่นไป 106 นัด โดย บอลโลก 2026 ช่วยเพิ่มสถิติให้เอ็มบัปเป้อีกสิบประตู และเนย์มาร์หนึ่งประตู ตัวเลขที่ระบุว่า (โดยประมาณ) นำมาจากบันทึกการแข่งขัน
สถิติการทำประตูในระดับทีมชาติของ เนย์มาร์ จูเนียร์ และ คีเลียน เอ็มบัปเป้ แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| เนย์มาร์ จูเนียร์ | ผู้เล่น | คีเลียน เอ็มบัปเป้ |
|---|---|---|
| 131 | นัดที่ลงสนามในระดับนานาชาติ | 106 |
| 80 | ประตูระดับนานาชาติ | 67 |
| 0.61 | ประตูต่อเกม | 0.63 |
| 18 (โดยประมาณ) | ประตูจากลูกจุดโทษระดับนานาชาติ | 10 |
| 48 (โดยประมาณ) | ประตูในทัวร์นาเมนต์การแข่งขันอย่างเป็นทางการ | 58 |
| 32 (โดยประมาณ) | ประตูในเกมกระชับมิตรระดับนานาชาติ | 9 |
ประตูรวมทั้งหมดรวมผลงานระดับสโมสรและทีมชาติเป็นตัวเลขตลอดอาชีพการค้าแข้งระดับชุดใหญ่เพียงชุดเดียว เนย์มาร์นำในด้านปริมาณ เอ็มบัปเป้นำในด้านอัตราเฉลี่ยรวมต่อการแข่งขัน ตัวเลขนี้บันทึกจนถึงวันที่ 12 ตุลาคม 2026.
สถิติจำนวนประตูรวมทั้งหมดของ เนย์มาร์ จูเนียร์ และ คีเลียน เอ็มบัปเป้ แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| เนย์มาร์ จูเนียร์ | ผู้เล่น | คีเลียน เอ็มบัปเป้ |
|---|---|---|
| 382 | ประตูรวมในระดับสโมสรชุดใหญ่ | 377 |
| 80 | ประตูรวมในระดับทีมชาติชุดใหญ่ | 67 |
| 462 | ประตูรวมตลอดอาชีพทีมชุดใหญ่ | 444 |
| 779 | นัดที่ลงสนามรวมในระดับทีมชุดใหญ่ | 587 |
| 0.59 | ประตูต่อเกมรวมทั้งหมด | 0.76 |
สถิติค่าเหนื่อยของ เนย์มาร์ จูเนียร์ พบ คีเลียน เอ็มบัปเป้ แสดงให้เห็นว่า เอ็มบัปเป้ มีค่าเหนื่อยพื้นฐานนำหน้าอยู่มาก เอ็มบัปเป้ รับค่าเหนื่อยโดยประมาณ €31,250,000 ต่อปีที่ เรอัล มาดริด ซึ่งคิดเป็น [$36,600,000] ขณะที่ เนย์มาร์ รับค่าเหนื่อยตามรายงาน €1,676,865 ต่อปีที่ ซานโตส ก่อนหักภาษี ซึ่งคิดเป็น [$1,962,000] ค่าเหนื่อยพื้นฐานรายสัปดาห์สูงถึง [$703,100] สำหรับ เอ็มบัปเป้ และ [$37,731] สำหรับ เนย์มาร์ โดย เอ็มบัปเป้ มีรายได้มากกว่าเงินเดือนพื้นฐานของ เนย์มาร์ ถึง 18.7 เท่า
สัญญาของ เอ็มบัปเป้ มีผลจนถึงเดือนมิถุนายน 30, 2029. ส่วนสัญญาของ เนย์มาร์ มีผลจนถึงเดือนธันวาคม 31, 2026 หลังจากการขยายสัญญาที่ลงนามเมื่อวันที่ 6 มกราคม 2026. เนย์มาร์ เคยมีรายได้ประมาณ €100,000,000 ต่อปีที่ อัล-ฮิลาล ก่อนจะย้ายกลับ ซานโตส ในเดือนมกราคม 2025. เอ็มบัปเป้ มีรายได้โดยประมาณ €14,000,000 ต่อปีจากสัญญากับ ไนกี้ ซึ่งคิดเป็น [$16,400,000] และแยกต่างหากจากเงินเดือนกับสโมสร ขณะที่ลิขสิทธิ์ภาพลักษณ์และสปอนเซอร์ของ เนย์มาร์ ไม่ได้รวมอยู่ในรายงานเงินเดือนกับ ซานโตส และผู้ให้บริการไม่ได้เปิดเผยตัวเลขที่แน่นอน
ค่าเหนื่อยต่อฤดูกาลแสดงถึงค่าใช้จ่ายรายปีทั้งหมดของกองหน้าแต่ละคนที่มีต่อสโมสร โดยเงินเดือนพื้นฐานคิดเป็นสัดส่วนที่มากที่สุดของตัวเลขแต่ละรายการ โบนัสขึ้นอยู่กับจำนวนประตู นัดที่ลงสนาม และถ้วยรางวัลของทีม ซึ่งตัวเลขโบนัสของเนย์มาร์เป็นการประมาณการ ตัวเลขสุทธิสะท้อนถึงภาษีเงินได้โดยประมาณในบราซิลและสเปน
ค่าเหนื่อยต่อฤดูกาลของเนย์มาร์ จูเนียร์ และคีเลียน เอ็มบัปเป้ แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| เนย์มาร์ จูเนียร์ | ผู้เล่น | คีเลียน เอ็มบัปเป้ |
|---|---|---|
| [$1,962,000] | เงินเดือนพื้นฐานรายปี | [$36,600,000] |
| [$400,000] (ประมาณการ) | โบนัสรายปี | [$4,000,000] |
| [$2,362,000] | รายได้รวมรายปี | [$40,600,000] |
| [$1,712,000] | ประมาณการเงินเดือนสุทธิ | [$21,500,000] |
| จนถึงเดือนธันวาคม 31, 2026 | ระยะเวลาของสัญญา | จนถึงมิถุนายน 30, 2029 |
ค่าเหนื่อยในลีกแยกเฉพาะรายได้ที่ได้รับจากการแข่งขันภายในประเทศในบราซีเลเราและลาลีกา ซานโตสจ่ายเงินให้เนย์มาร์ภายใต้ระบบภาษีของบราซิล และเรอัล มาดริดจ่ายเงินให้เอ็มบัปเป้ภายใต้ระบบภาษีของสเปน โบนัสผลงานเชื่อมโยงกับประตูในลีกและตำแหน่งบนตารางคะแนนสุดท้าย
ค่าเหนื่อยต่อลีกของเนย์มาร์ จูเนียร์ และคีเลียน เอ็มบัปเป้ แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| เนย์มาร์ จูเนียร์ | ผู้เล่น | คีเลียน เอ็มบัปเป้ |
|---|---|---|
| บราซีเลเรา [$1,962,000] | ค่าเหนื่อยในลีก | ลาลีกา [$36,600,000] |
| [$1,962,000] | เงินเดือนพื้นฐาน | [$36,600,000] |
| [$400,000] (ประมาณการ) | โบนัสผลงาน | [$4,000,000] |
| [$2,362,000] | ประมาณการรายได้รายปี | [$40,600,000] |
| จนถึงเดือนธันวาคม 31, 2026 | ระยะเวลาของสัญญา | จนถึงมิถุนายน 30, 2029 |
ค่าเหนื่อยต่อสัปดาห์คำนวณโดยหารรายได้รายปีออกเป็น 52 สัปดาห์ เอ็มบัปเป้ได้รับค่าเหนื่อยพื้นฐานรายสัปดาห์มากกว่าค่าเหนื่อยพื้นฐานรายสัปดาห์ของเนย์มาร์ 18.6 เท่า โบนัสรายสัปดาห์คำนวณมาจากจำนวนเงินโดยประมาณรายปี ตัวเลขสุทธิต่อสัปดาห์สะท้อนถึงภาษีเงินได้โดยประมาณในแต่ละประเทศ
ค่าเหนื่อยรายสัปดาห์ของเนย์มาร์ จูเนียร์ และคีเลียน เอ็มบัปเป้ แสดงอยู่ในตารางด้านล่างนี้
| เนย์มาร์ จูเนียร์ | ผู้เล่น | คีเลียน เอ็มบัปเป้ |
|---|---|---|
| [$37,731] | เงินเดือนพื้นฐานรายสัปดาห์ | [$703,100] |
| [$7,692] | โบนัสรายสัปดาห์ | [$77,000] |
| [$45,423] | รายได้รวมรายสัปดาห์ | [$780,100] |
| [$32,923] | ประมาณการเงินเดือนสุทธิต่อสัปดาห์ | [$413,000] |
เนย์มาร์และเอ็มบัปเป้เมื่อเปรียบเทียบในแง่ของประตูตลอดอาชีพและในฤดูกาลปัจจุบันแล้ว เนย์มาร์มีจำนวนประตูตลอดอาชีพที่เหนือกว่า ขณะที่ผลงานในปัจจุบันของทั้งคู่เสมอกัน เนย์มาร์ทำได้ 462 ประตูตลอดอาชีพจาก 779 นัดที่ลงเล่น ส่วนเอ็มบัปเป้ทำได้ 444 ประตูจาก 587 นัดที่ลงเล่น เนย์มาร์นำสถิติตลอดอาชีพอยู่ 18 ประตู ขณะที่เอ็มบัปเป้เปลี่ยนเป็นสกอร์ได้ 0.76 ประตูต่อเกม เทียบกับเนย์มาร์ที่ทำได้ 0.59 ประตูต่อเกม เนย์มาร์ยิงได้ 8 ประตูในลีกจาก 13 นัดที่ลงเล่นในบราซีเลย์เรา ฤดูกาล 2026 (มกราคมถึงธันวาคม) ด้านเอ็มบัปเป้ยิงได้ 8 ประตูจาก 8 นัดที่ลงเล่นใน เรอัล มาดริด ฤดูกาล 2026/27 (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) เอ็มบัปเป้ทำค่าเฉลี่ย 1.00 ประตูต่อเกม และเนย์มาร์ทำค่าเฉลี่ย 0.62 ประตูต่อเกม
เนย์มาร์และเอ็มบัปเป้ยิงไป 462 และ 444 ประตูตลอดอาชีพในทุกรายการแข่งขัน เนย์มาร์ทำได้ 462 ประตูจาก 779 นัดที่ลงเล่นร่วมกับซานโตส, บาร์เซโลนา, ปารีส แซงต์-แชร์กแมง, อัล-ฮิลาล และ บราซิล เอ็มบัปเป้ทำได้ 444 ประตูจาก 587 นัดที่ลงเล่นร่วมกับ โมนาโก, ปารีส แซงต์-แชร์กแมง, เรอัล มาดริด และ ฝรั่งเศส เนย์มาร์นำอยู่ 18 ประตูตลอดอาชีพจากการลงสนามมากกว่า 192 นัด เอ็มบัปเป้มีอัตราการจบสกอร์ที่ 0.76 ประตูต่อเกม ขณะที่เนย์มาร์ทำได้ 0.59 เนย์มาร์ทำไปประมาณ 290 แอสซิสต์ ส่วนเอ็มบัปเป้ทำได้ 158 ช่องว่างด้านแอสซิสต์ทำให้เนย์มาร์มีการมีส่วนร่วมในการทำประตูโดยประมาณแตะที่ 752 ประตู เมื่อเทียบกับเอ็มบัปเป้ที่ทำได้ 602 ประตู
เอ็มบัปเป้ยิงไป 71 ประตูในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก จาก 99 นัดที่ลงสนาม และเนย์มาร์ยิงได้ 43 ประตูจาก 83 นัดที่ลงสนาม เอ็มบัปเป้ทำเฉลี่ย 0.72 ประตูต่อเกม และเนย์มาร์ทำเฉลี่ย 0.52 เอ็มบัปเป้ยิงได้ 23 ประตูที่ เรอัล มาดริด, 42 ประตูที่ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง และหกประตูที่ โมนาโก เนย์มาร์ยิงได้ 25 ประตูที่ บาร์เซโลนา และ 18 ประตูที่ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง เนย์มาร์คว้าแชมป์รายการแข่งขันนี้ร่วมกับ บาร์เซโลนา ในปี 2015 ส่วนเอ็มบัปเป้ยังไม่เคยคว้าแชมป์รายการแข่งขันนี้ เอ็มบัปเป้จบตำแหน่งดาวซัลโวของทีมในฤดูกาล 2025/26 (กันยายนถึงพฤษภาคม) ด้วยจำนวน 15 ประตู ผู้เล่นทั้งสองคนติดอันดับกลุ่มผู้นำของ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก
เนย์มาร์และเอ็มบัปเป้ยิงประตูได้เท่ากันในฤดูกาลปัจจุบัน โดยเอ็มบัปเป้มีอัตราการยิงประตูที่สูงกว่า เนย์มาร์ยิงในลีกแปดประตูจาก 13 นัดที่ลงเล่นในฤดูกาล 2026 บราซิเลเรา (มกราคมถึงธันวาคม) เอ็มบัปเป้ยิงได้แปดประตูจากแปดนัดที่ลงเล่นในฤดูกาล 2026/27 (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) เอ็มบัปเป้ทำเฉลี่ย 1.00 ประตูต่อเกม และเนย์มาร์ทำเฉลี่ย 0.62 เนย์มาร์ยิงสองจุดโทษในเกมเสมอ ฟลาเมงโก 2 ต่อ 2 เมื่อวันที่ 8 ตุลาคม 2026 เอ็มบัปเป้ทำได้สองแอสซิสต์ในฤดูกาลนี้ และเนย์มาร์ทำได้สามแอสซิสต์
ไม่ เอ็มบัปเป้ไม่ได้ยิงประตูในฤดูกาลนี้ได้มากกว่าเนย์มาร์ โดยเอ็มบัปเป้ยิงไปแปดประตูจากแปดนัดที่ลงเล่น ขณะที่เนย์มาร์ยิงไปแปดประตูในลีกจาก 13 นัดที่ลงเล่น ทั้งสองคนมีจำนวนประตูเท่ากัน เอ็มบัปเป้มีค่าเฉลี่ย 1.00 ประตูต่อเกม ส่วนเนย์มาร์มีค่าเฉลี่ย 0.62 ประตูต่อเกม ทำให้เอ็มบัปเป้มีอัตราการทำประตูที่ดีกว่าหลังจากลงเล่นน้อยกว่าห้านัด เนย์มาร์หายจากอาการบาดเจ็บกลับมาลงสนามเมื่อวันที่ 8 ตุลาคม 2026 และซานโตสอยู่อันดับที่แปดของตารางลีกโดยมี 42 คะแนน จาก 29 นัดที่ลงเล่น ทั้งนี้ ฤดูกาล 2026 ของเนย์มาร์ และฤดูกาล 2026/27 ของเอ็มบัปเป้ แข่งขันกันคนละปฏิทินการแข่งขัน ตัวเลขรวมจึงเปลี่ยนแปลงไปในแต่ละสัปดาห์ของการแข่งขัน
เนย์มาร์มีสถิติตลอดอาชีพที่ดีกว่าในแง่ของจำนวนรวมและการสร้างสรรค์โอกาส ขณะที่เอ็มบัปเป้มีสถิติตลอดอาชีพที่ดีกว่าในด้านอัตราการทำประตูและผลงานในรายการแข่งขัน โดยเนย์มาร์นำในส่วนของประตูตลอดอาชีพ (462 ต่อ 444) และแอสซิสต์ (ประมาณการที่ 290 ต่อ 158) เนย์มาร์ยิงไป 80 ประตูในระดับทีมชาติ ส่วนเอ็มบัปเป้ยิงได้ 67 ประตู เนย์มาร์คว้าแชมป์ 2015 ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก, เหรียญทองโอลิมปิกปี 2016 และถ้วยรางวัลระดับทีมมากกว่า 40 ใบ
เอ็มบัปเป้นำในด้านประตูต่อเกม (0.76 ต่อ 0.59), ประตูในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก (71 ต่อ 43) และประตูใน บอลโลก (22 ต่อเก้าประตู) เอ็มบัปเป้ครองรางวัลดาวซัลโวสูงสุด บอลโลก สองสมัย, ยูโรเปียนโกลเดนชูหนึ่งสมัย และรางวัลปิชิชิสองสมัย เอ็มบัปเป้เข้าถึงรอบชิงชนะเลิศ 2022 บอลโลก และคว้าแชมป์ 2018 บอลโลก เนย์มาร์ลงแข่งมากกว่า 192 นัดที่ลงเล่น ซึ่งอธิบายได้ถึงช่องว่างของสถิติจำนวนรวมบางส่วน ข้อมูลของทั้งคู่มีความแตกต่างกันอย่างชัดเจนระหว่างจำนวนรวมกับประสิทธิภาพ และเอ็มบัปเป้มีสถิติในรายการแข่งขันที่แข็งแกร่งกว่า
เมื่อเปรียบเทียบเนย์มาร์กับเอ็มบัปเป้ในเรื่องประตูและแอสซิสต์แล้ว เนย์มาร์นำหน้าทั้งสองสถิติ โดยเนย์มาร์ทำได้ 462 ประตู และประมาณ 290 แอสซิสต์ ซึ่งเทียบเท่ากับประมาณ 752 การมีส่วนร่วมในการทำประตู ด้านเอ็มบัปเป้ทำได้ 444 ประตู และ 158 แอสซิสต์ คิดเป็น 602 การมีส่วนร่วมในการทำประตู เนย์มาร์ลงแข่ง 779 นัดที่ลงเล่น ขณะที่เอ็มบัปเป้ลงแข่ง 587 นัด เนย์มาร์ทำสถิติจ่ายบอลสูงสุดต่อเกมเฉลี่ย 0.37 ครั้ง ส่วนเอ็มบัปเป้เฉลี่ย 0.27 ครั้ง เนย์มาร์ยิงในระดับทีมชาติไป 80 ประตู และเอ็มบัปเป้ยิงไป 67 ประตู รูปแบบการเล่นของทั้งสองแสดงให้เห็นว่าเนย์มาร์เป็นทั้งตัวสร้างสรรค์เกมและตัวจบสกอร์ ขณะที่เอ็มบัปเป้เป็นตัวจบสกอร์และตัววิ่งทำทาง
ใช่ เนย์มาร์และเอ็มบัปเป้มีสถิติการมีส่วนร่วมในการทำประตูต่อเกมที่ใกล้เคียงกัน โดยเนย์มาร์ทำได้เฉลี่ยประมาณ 0.97 ครั้งของการมีส่วนร่วมในการทำประตูต่อเกม ส่วนเอ็มบัปเป้ทำได้เฉลี่ย 1.03 ครั้ง เนย์มาร์ทำสถิติตัวเลขนี้ได้จาก 462 ประตู และประมาณ 290 แอสซิสต์ ใน 779 นัดที่ลงเล่น ขณะที่เอ็มบัปเป้ทำสถิติตัวเลขนี้ได้จาก 444 ประตู และ 158 แอสซิสต์ ใน 587 นัดที่ลงเล่น ซึ่งมีช่องว่างความต่างอยู่ที่ 0.06 ครั้งของการมีส่วนร่วมต่อเกม ทั้งนี้ เอ็มบัปเป้มีสถิตินำหน้าในด้านประตูต่อเกมที่ 0.76 เสีย 0.59 และเนย์มาร์มีสถิตินำหน้าในด้านจ่ายบอลสูงสุดต่อเกมที่ 0.37 เสีย 0.27
สถิติของเนย์มาร์และเอ็มบัปเป้ส่งผลต่ออัตราต่อรองการแข่งขันบน UFABET ผ่านอัตราการทำประตู หน้าที่สังหารจุดโทษ และจำนวนแอสซิสต์ อัตราการทำประตูในลีก 0.81 ประตูต่อเกมของเอ็มบัปเป้ในฤดูกาล 2025/26 (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) ทำให้ราคาผู้ทำประตูได้ตลอดเวลาในการแข่งขัน เรอัล มาดริด ลดต่ำลง เอ็มบัปเป้ยิงจุดโทษในลีกเข้าแปดลูก ซึ่งช่วยเพิ่มความน่าจะเป็นในการทำประตูในเกมที่สูสี ประตูจากลูกจุดโทษสองลูกของเนย์มาร์ในนัดที่พบกับฟลาเมงโกเมื่อวันที่ 8 ตุลาคม 2026 ส่งผลต่อราคาผู้ทำประตูแรกในการแข่งขันของซานโตส สถิติ 0.25 แอสซิสต์ต่อ 90 นาทีของเนย์มาร์สนับสนุนตลาดการทำประตูและแอสซิสต์ ข่าวสารรายชื่อตัวจริงและรายงานอาการบาดเจ็บส่งผลให้ราคาเคลื่อนไหวก่อนคิกออฟ บรรดาผู้รับวางเดิมพันจะเปรียบเทียบค่าความน่าจะเป็นในการได้ประตู (xG) กับประตูที่ทำได้จริงเพื่อปรับอัตราต่อรองหลังจบแต่ละสัปดาห์ของการแข่งขัน ปริมาณการยิง ค่าความน่าจะเป็นในการได้ประตู (xG) และตัวเลขฟอร์มการเล่นสามารถติดตามได้ใน ข้อมูลฟุตบอล
เอ็มบัปเป้ เหนือกว่า เนย์มาร์ ในแง่ของอัตราการทำประตูและความสำเร็จในรายการแข่งขันระดับเมเจอร์ ขณะที่ เนย์มาร์ ทำได้ดีกว่าในการสร้างสรรค์โอกาสตลอดอาชีพค้าแข้งและถ้วยรางวัลระดับสโมสร เอ็มบัปเป้ ยิงไปแล้ว 22 ประตู ใน บอลโลก, คว้าสองรางวัลรองเท้าทองคำ และแชมป์ บอลโลก 2018 ส่วน เนย์มาร์ คว้าแชมป์ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก2015, เหรียญทองโอลิมปิก 2016 และถ้วยรางวัลระดับทีมมากกว่า 40 รายการ เนย์มาร์ ทำสถิติประมาณ 290 แอสซิสต์ ขณะที่ เอ็มบัปเป้ ทำได้ 158 ครั้ง.
เอ็มบัปเป้ มีสถิติเฉลี่ย 0.76 ประตูต่อเกม ขณะที่ เนย์มาร์ เฉลี่ยอยู่ที่ 0.59 ประตู เอ็มบัปเป้ ยิงได้ 71 ประตู ในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก เมื่อเทียบกับ 43 ประตูของ เนย์มาร์ ด้าน เนย์มาร์ ทำได้ 462 ประตูตลอดอาชีพ เมื่อเทียบกับ 444 ประตูของ เอ็มบัปเป้ โดย เอ็มบัปเป้ ยิงไปสิบประตูใน บอลโลก 2026 ส่วน เนย์มาร์ ยิงได้หนึ่งจุดโทษ ปัจจุบัน เอ็มบัปเป้ อายุ 27 ปี และนำเป็นดาวซัลโวของ เรอัล มาดริด ด้วยผลงานแปดประตูจากแปดนัดที่ลงเล่น ขณะที่ เนย์มาร์ อายุ 34 ปี และเพิ่งหายจากอาการบาดเจ็บกลับมาลงสนามในเดือนตุลาคม 2026. บทสรุปว่าใครเหนือกว่าจึงขึ้นอยู่กับการให้น้ำหนักในเรื่องการสร้างสรรค์เกม, อัตราการทำประตู หรือความสำเร็จในการคว้าแชมป์
สไตล์การเล่นของเนย์มาร์และเอ็มบัปเป้มีความแตกต่างกันในด้านการเลี้ยงบอล การสร้างสรรค์เกมเมื่อเผชิญกับความเร็ว และการจบสกอร์ เนย์มาร์ทำเกมบุกจากฝั่งซ้าย ถอยลงมาเชื่อมเกมในแดนกลาง และทำสถิติเฉลี่ย 44.96 การส่งบอลต่อแมตช์ ด้วยความแม่นยำ 74% เอ็มบัปเป้โจมตีช่องด้านในจากฝั่งซ้ายและวิ่งสอดหลังแนวรับ ฟีฟ่าบันทึกความเร็วของเอ็มบัปเป้ไว้ที่ 37.61 กม./ชม. ใน บอลโลก 2026 และข้อมูลการติดตามระบุความเร็วของเนย์มาร์ไว้ที่ 34.83 กม./ชม. เอ็มบัปเป้เลี้ยงบอลสำเร็จ 85 ครั้งในฤดูกาล ลาลีกา 2025/26 (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) และเอ็มบัปเป้ทำได้ 36 ประตูตลอดอาชีพจากนอกกรอบเขตโทษ เนย์มาร์พึ่งพาการหลอกล่อ การสับขาหลอก และการควบคุมบอลอย่างใกล้ชิด ขณะที่เอ็มบัปเป้พึ่งพาความเร็วในการเร่งเครื่องและการจบสกอร์ด้วยสัมผัสแรก
ใช่ เอ็มบัปเป้เหนือกว่าเนย์มาร์ในฐานะตัวจบสกอร์ทั้งในแง่ของอัตราการทำประตูและผลงานในรายการแข่งขัน ขณะที่เนย์มาร์นำในด้านจำนวนประตูรวม เอ็มบัปเป้ทำเฉลี่ย 0.76 ประตูต่อเกม เมื่อเทียบกับเนย์มาร์ที่ทำได้ 0.59 ประตู เอ็มบัปเป้ยิงไป 22 ประตูใน บอลโลก จาก 22 นัดที่ลงเล่น ส่วนเนย์มาร์ยิงได้เก้าประตูจาก 18 นัด เอ็มบัปเป้ยิงได้ 373 ประตูโดยไม่รวมจุดโทษ ขณะที่เนย์มาร์ยิงได้โดยประมาณ 377 ประตู เนย์มาร์ทำสถิติ 462 ประตูตลอดอาชีพ เมื่อเทียบกับ 444 ประตูของเอ็มบัปเป้ เอ็มบัปเป้คว้าตำแหน่งดาวซัลโวของทีมใน ลีกเอิง ได้ห้าสมัย ส่วนเนย์มาร์ยังไม่เคยได้เลย บทสรุปจึงเอนเอียงไปทางเอ็มบัปเป้ในเรื่องประสิทธิภาพ และเนย์มาร์ในแง่ของจำนวนประตูรวม
ไม่ เอ็มบัปเป้ไม่ได้มีรางวัลส่วนตัวมากกว่าเนย์มาร์เมื่อพิจารณาจากเกียรติยศตลอดอาชีพการค้าแข้งทั้งหมด ทั้งในระดับสโมสรและทัวร์นาเมนต์ระดับนานาชาติ เนย์มาร์คว้ารางวัลอันทรงเกียรติมากมายในช่วงเวลาที่อยู่กับ บาร์เซโลนา, ปารีส แซงต์-แชร์กแมง และ บราซิล รวมถึงรางวัลนักฟุตบอลยอดเยี่ยมแห่งปีของอเมริกาใต้ และรางวัลฟีฟ่า ปุสกาช อวอร์ด ประจำปี 2011 ด้านเอ็มบัปเป้ก็กวาดรางวัลส่วนตัวมานับไม่ถ้วน รวมถึงรางวัลดาวซัลโวของทีมใน ลีกเอิง, รางวัลโกปา โทรฟี ประจำปี 2018 และรางวัลรองเท้าทองคำใน ฟุตบอลโลก ปี 2022 นอกจากนี้ เนย์มาร์ยังเคยจบอันดับสามในการประกาศรางวัลบัลลงดอร์ในปี 2015 และ 2017 อีกด้วย การเปรียบเทียบที่แน่นอนจึงขึ้นอยู่กับว่าจะนับรวมรางวัลส่วนตัวรายการใดบ้าง
เอ็มบัปเป้เร็วกว่าเนย์มาร์เมื่อพิจารณาจากสถิติความเร็วสูงสุดที่มีการบันทึกไว้ โดย ฟีฟ่า บันทึกความเร็วของเอ็มบัปเป้ได้ที่ 37.61 กม./ชม. ใน บอลโลก 2026 และระบบแทร็กกิงของ ลีกเอิง บันทึกความเร็วของเอ็มบัปเป้ได้ที่ 38 กม./ชม. ในการแข่งขันให้กับ โมนาโก ขณะที่ความเร็วสูงสุดที่มีการบันทึกไว้ของเนย์มาร์อยู่ที่ 34.83 กม./ชม. จากยุคที่เล่นให้ บาร์เซโลนา ซึ่งช่องว่างดังกล่าวเท่ากับ 3.2 กม./ชม. ในช่วงพีคของอาชีพค้าแข้ง ความเร็วเป็นตัวกำหนดสไตล์ของกองหน้าแต่ละคน โดยเอ็มบัปเป้ใช้อัตราเร่งเพื่อเล่นเกมรุกโจมตีพื้นที่ว่างหลังแนวรับ ส่วนเนย์มาร์ใช้การสปีดระยะสั้น การเปลี่ยนทิศทาง และการควบคุมบอลอย่างใกล้ชิดเพื่อเอาชนะกองหลังในพื้นที่แคบ ผู้ให้บริการระบบแทร็กกิงแต่ละรายมีวิธีวัดค่าความเร็วสูงสุดที่แตกต่างกัน ตัวเลขที่เผยแพร่ออกมาจึงแตกต่างกันไปตามแหล่งข้อมูล ทั้งนี้ เอ็มบัปเป้ทำตัวเลขสถิติดังกล่าวได้ในวัย 27 ปี และเนย์มาร์ทำตัวเลขสถิติดังกล่าวได้ในวัย 24 ปี
ความเร็วของเนย์มาร์เมื่อเทียบกับเอ็มบัปเป้ตามสถิติความเร็วสูงสุดตลอดอาชีพนั้นช้ากว่าอยู่ 3.2 กม./ชม. โดยเอ็มบัปเป้มีสถิติความเร็วสูงสุดที่บันทึกไว้ที่ 38 กม./ชม. ส่วนเนย์มาร์ทำสถิติความเร็วสูงสุดไว้ที่ 34.83 กม./ชม. ทางฟีฟ่าบันทึกความเร็วของเอ็มบัปเป้ไว้ที่ 37.61 กม./ชม. ในศึก บอลโลก ปี 2026 ขณะที่การจัดอันดับเปรียบเทียบอีกแหล่งระบุว่าเอ็มบัปเป้ทำได้ 37.10 กม./ชม. และเนย์มาร์ทำได้ 34.65 กม./ชม. ผู้ให้บริการติดตามข้อมูลมีวิธีวัดความเร็วสูงสุดที่แตกต่างกัน ตัวเลขที่เผยแพร่ออกมาจึงแตกต่างกันไปตามแหล่งข้อมูล ตัวเลขสถิติชี้ให้เห็นว่าเอ็มบัปเป้เป็นกองหน้าที่เร็วกว่าในแง่ของความเร็วสูงสุด ส่วนเนย์มาร์มีความคล่องตัวและรวดเร็วกว่าในระยะสั้นเมื่อมีบอลอยู่กับตัว
เนย์มาร์และเอ็มบัปเป้มีความแตกต่างกันในด้านเทคนิคฟุตบอล ทั้งสไตล์การเลี้ยงบอล ระยะการจ่ายบอล และการจบสกอร์ โดยเนย์มาร์เลี้ยงบอลผ่านคู่แข่งด้วยการหลอกล่อ โยกหลอก และการถ่ายน้ำหนักตัว ส่วนเอ็มบัปเป้เลี้ยงบอลผ่านคู่แข่งด้วยอัตราเร่งและการวิ่งเป็นเส้นตรง ซึ่งทำสถิติเลี้ยงบอลสำเร็จ 85 ครั้งใน ฤดูกาล 2025/26 ของ ลาลีกา (สิงหาคมถึงพฤษภาคม) เนย์มาร์มีสถิติ การส่งบอล 44.96 ครั้งต่อ การแข่งขัน และสร้างสรรค์โอกาสจากพื้นที่ฮาล์ฟสเปซฝั่งซ้าย เอ็มบัปเป้ยิง ประตูตลอดอาชีพ ไป 36 ประตู จากนอกกรอบเขตโทษและจบสกอร์ด้วยจังหวะสัมผัสบอลแรกที่รวดเร็ว เนย์มาร์ยิงจุดโทษด้วยการวิ่งชะลอจังหวะ ขณะที่เอ็มบัปเป้ยิงจุดโทษด้วยการซัดตรงๆ กองหน้าแต่ละคนจึงมีจุดเด่นเฉพาะตัวที่ชัดเจนในด้าน เทคนิคฟุตบอล
ไม่ เนย์มาร์ไม่ได้เร็วกว่าเอ็มบัปเป้ ฟีฟ่าบันทึกสถิติความเร็วของเอ็มบัปเป้ไว้ที่ 37.61 กม./ชม. ในบอลโลก 2026 ขณะที่ความเร็วสูงสุดที่มีการบันทึกไว้ของเนย์มาร์อยู่ที่ 34.83 กม./ชม. ช่องว่างนี้คิดเป็น 2.8 กม./ชม. เมื่อเทียบจากตัวเลขในรายการแข่งขัน และ 3.2 กม./ชม. เมื่อเทียบจากสถิติสูงสุดตลอดอาชีพค้าแข้ง เนย์มาร์มีความคล่องแคล่วในระยะสั้นที่เหนือกว่า ดังนั้นการเปรียบเทียบจึงเปลี่ยนไปตามเกณฑ์ที่ใช้วัด เอ็มบัปเป้ครองสถิติความเร็วสูงสุดจากข้อมูลที่มีการบันทึกไว้ ขณะที่เนย์มาร์ยังคงเป็นกองหน้าตัวสร้างสรรค์เกมในวัย 34 ปี
เอ็มบัปเป้ยิงประตูในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกได้มากกว่า โดยทำไป 71 ประตู เทียบกับ 43 ประตูของเนย์มาร์ เอ็มบัปเป้ทำประตูเหล่านี้จากการลงเล่น 99 นัดที่ลงสนามให้กับโมนาโก, ปารีส แซงต์-แชร์กแมง และเรอัล มาดริด ส่วนเนย์มาร์ทำประตูได้จากการลงเล่น 83 นัดที่ลงสนามให้กับบาร์เซโลนา และปารีส แซงต์-แชร์กแมง โดยมีผลต่างอยู่ที่ 28 ประตู ทั้งนี้ เอ็มบัปเป้ยิงได้ 23 ประตูที่เรอัล มาดริด, 42 ประตูที่ปารีส แซงต์-แชร์กแมง และหกประตูที่โมนาโก
เอ็มบัปเป้ทำสถิติเฉลี่ย 0.72 ประตูต่อเกม ขณะที่เนย์มาร์ทำได้เฉลี่ย 0.52 ประตูต่อเกม เนย์มาร์คว้าแชมป์ 2015ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกร่วมกับบาร์เซโลนา และยิงได้ 10 ประตูในฤดูกาล 2014/15 ด้านเอ็มบัปเป้คว้าตำแหน่งดาวซัลโวของทีมในฤดูกาล 2025/26 (กันยายนถึงพฤษภาคม) ด้วยผลงาน 15 ประตู ซึ่งมีถึงสี่ประตูที่เกิดขึ้นภายในการแข่งขันนัดเดียวที่โอลิมเปียกอส นอกจากนี้ เอ็มบัปเป้ยังมีอายุน้อยกว่าเนย์มาร์ถึงเจ็ดปี ทำให้มีโอกาสและเวลาอีกยาวนานที่จะขยายสถิติทิ้งห่างออกไป เมื่อพิจารณาในภาพรวมแล้วเอ็มบัปเป้ดูมีความเหนือกว่า ทว่าจำนวนถ้วยรางวัลยังคงเป็นฝั่งเนย์มาร์ที่เหนือกว่า
สถิติของเอ็มบัปเป้ สำหรับปารีส แซงต์-แชร์กแมง ในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก แสดงให้เห็นว่าเขาทำได้ 42 ประตูตลอดเจ็ดฤดูกาล เอ็มบัปเป้ยิงประตูได้ตั้งแต่ฤดูกาล 2017/18 ถึง 2023/24 และเข้าถึงรอบชิงชนะเลิศปี 2020 ร่วมกับเนย์มาร์ในแนวรุกชุดเดียวกัน ปารีส แซงต์-แชร์กแมง พ่ายแพ้ในรอบชิงชนะเลิศต่อ บาเยิร์น มิวนิค ด้วยสกอร์หนึ่งประตูต่อศูนย์ เอ็มบัปเป้ทำแฮตทริกได้ที่ คัมป์นู ในเดือนกุมภาพันธ์ 2021 ในเกมที่ชนะ บาร์เซโลนา 4-1 เอ็มบัปเป้ยิงประตูชัยใส่ เรอัล มาดริด ในเลกแรกของรอบ 16 ทีมสุดท้ายปี 2022 เอ็มบัปเป้ทำแฮตทริกในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก รวมทั้งหมดห้าครั้งจากทุกสโมสร อัตราการทำประตูยังคงอยู่ที่เกือบ 0.7 ประตูต่อเกมตลอดเจ็ดฤดูกาลของ สถิติสำหรับปารีส แซงต์-แชร์กแมง
เนย์มาร์และเอ็มบัปเป้ทำผลงานร่วมกันได้อย่างยอดเยี่ยมในนัดที่ลงเล่นยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกระดับบิ๊กแมตช์ โดยเข้าถึงรอบชิงชนะเลิศหนึ่งครั้งและรอบน็อกเอาต์อีกหลายครั้งร่วมกับ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง เนย์มาร์และเอ็มบัปเป้ออกสตาร์ตเป็นตัวจริงในรอบชิงชนะเลิศปี 2020 ที่ลิสบอน ซึ่ง ปารีส แซงต์-แชร์กแมง พ่ายต่อ บาเยิร์น มิวนิค ไปหนึ่งประตูต่อศูนย์ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง ชนะ อตาลันต้า 2 ต่อ 1 ในรอบก่อนรองชนะเลิศปี 2020 ด้วยสองประตูในช่วงทดเวลาบาดเจ็บ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง ชนะ แอร์เบ ไลป์ซิก 3 ต่อ 0 ในรอบรองชนะเลิศปี 2020 เนย์มาร์ยิงสองประตูให้ บาร์เซโลนา ในเกมคัมแบ็กชนะ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง 6-1 ในเดือนมีนาคม 2017 เรอัล มาดริด เขี่ย ปารีส แซงต์-แชร์กแมง ตกรอบ 16 ทีมสุดท้ายปี 2022 หลังจากแนวรุกอย่างเนย์มาร์, เอ็มบัปเป้ และเมสซีประสานงานพาทีมนำในเลกแรก
ใช่ เอ็มบัปเป้ยิงประตูในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ได้มากกว่าเนย์มาร์ โดยเอ็มบัปเป้ทำได้ 71 ประตู จากการลงเล่น 99 นัดที่ลงสนาม ขณะที่เนย์มาร์ทำได้ 43 ประตู จาก 83 นัดที่ลงสนาม ซึ่งมีช่องว่างอยู่ที่ 28 ประตู เอ็มบัปเป้มีค่าเฉลี่ย 0.72 ประตูต่อเกม ส่วนเนย์มาร์เฉลี่ยอยู่ที่ 0.52 ประตูต่อเกม ทั้งนี้ เนย์มาร์เคยคว้าแชมป์ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกมาแล้วหนึ่งสมัย ขณะที่เอ็มบัปเป้ยังไม่เคยได้สัมผัสแชมป์รายการนี้ นอกจากนี้ เอ็มบัปเป้ยังมีอายุน้อยกว่าเนย์มาร์ถึงเจ็ดปี ทำให้เขามีเวลาอีกยาวนานในการทิ้งห่างสถิติตลอดอาชีพค้าแข้งในยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกต่อไป
เนย์มาร์ยิงประตูในระดับทีมชาติได้มากกว่าที่ 80 ประตู เมื่อเทียบกับเอ็มบัปเป้ที่ทำได้ 67 ประตู เนย์มาร์ทำประตูเหล่านี้จากการลงสนาม 131 นัดที่ลงสนามในบราซิล ส่วนเอ็มบัปเป้ทำประตูได้จากการลงเล่น 106 นัดที่ลงสนามในฝรั่งเศส เอ็มบัปเป้มีค่าเฉลี่ย 0.63 ประตูต่อเกม ขณะที่เนย์มาร์มีค่าเฉลี่ย 0.61 ประตูต่อเกม เอ็มบัปเป้ทำไป 22 ประตูในบอลโลกจากการลงเล่นสามทัวร์นาเมนต์ ส่วนเนย์มาร์ทำได้เก้าประตูจากการลงเล่นสี่ทัวร์นาเมนต์
เอ็มบัปเป้ยิงไปสิบประตูในบอลโลก 2026 พร้อมคว้าตำแหน่งดาวซัลโวรองเท้าทองคำมาครอง เนย์มาร์ยิงจุดโทษในช่วงทดเวลาบาดเจ็บใส่นอร์เวย์ในรอบ 16 ทีมสุดท้าย และนอร์เวย์ชนะไป 2 ต่อ 1 จากประตูของเออร์ลิง ฮาแลนด์ ด้านฝรั่งเศสจบอันดับที่สี่หลังตกรอบรองชนะเลิศด้วยน้ำมือของสเปน และแพ้ต่ออังกฤษ 6 ต่อ 4 ในนัดชิงอันดับสาม เนย์มาร์มีจำนวนประตูรวมที่สูงกว่า ขณะที่เอ็มบัปเป้มีอัตราการยิงประตูที่เฉียบคมกว่า จากการลงเล่น 106 นัด เมื่อเทียบกับ 131 นัด ช่องว่างของจำนวนประตูรวม 13 ประตูยังคงอยู่ แม้จะลงสนามน้อยกว่าถึง 25 นัดก็ตาม
เอ็มบัปเป้ยิงไปแล้ว 67 ประตูในระดับทีมชาติให้กับ ฝรั่งเศส จาก 106 นัดที่ลงสนาม เอ็มบัปเป้ทำได้สิบประตูจากการลงเล่นแปดนัดในศึก 2026 บอลโลก ซึ่งทำให้เอ็มบัปเป้กลายเป็นดาวซัลโวสูงสุดตลอดกาลของ ฝรั่งเศส เอ็มบัปเป้ยิงสองประตูในเกมพบ เซเนกัล, สองประตูในเกมพบ สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ และอีกสองประตูในเกมพบ สวีเดน นอกจากนี้ เอ็มบัปเป้ยังทำได้สองประตูในเกมนัดชิงอันดับสามที่พบกับ อังกฤษ ขณะที่เนย์มาร์ครองสถิติยิงไป 80 ประตูในทีมชาติ ทำให้เอ็มบัปเป้ตามหลังอยู่ 13 ประตู อย่างไรก็ตาม เอ็มบัปเป้มีสถิติเหนือกว่าในด้านประตูต่อเกมที่ 0.63 ต่อ 0.61 โดยรายการแข่งขันนี้ถือเป็น บอลโลก ครั้งที่สามในอาชีพค้าแข้งของเอ็มบัปเป้
ใช่ เนย์มาร์ทำประตูในระดับทีมชาติได้มากกว่าเอ็มบัปเป้ โดยเนย์มาร์ยิงได้ 80 ประตู จาก 131 นัดที่ลงเล่น ส่วนเอ็มบัปเป้ทำได้ 67 ประตู จาก 106 นัดที่ลงเล่น ซึ่งมีช่องว่างอยู่ที่ 13 ประตู เนย์มาร์ยิงไป 4 ประตูใน บอลโลก ปี 2014, ยิง 2 ประตูในปี 2018, ยิง 2 ประตูในปี 2022 และยิง 1 ประตูในปี 2026 ด้านเอ็มบัปเป้ยิงได้ 4 ประตูในปี 2018, ยิง 8 ประตูในปี 2022 และยิง 10 ประตูในปี 2026 ทั้งนี้ เนย์มาร์ลงแข่งมากกว่าเอ็มบัปเป้ 25 นัดที่ลงเล่น ซึ่งเป็นเหตุผลสำคัญที่ทำให้ยอดรวมของประตูต่างกัน อย่างไรก็ตาม เอ็มบัปเป้มีสถิติประตูต่อเกมเหนือกว่าอยู่ที่ 0.63 เมื่อเทียบกับเนย์มาร์ที่ทำได้ 0.61 ทำให้การเปรียบเทียบของทั้งคู่ยังคงสูสีกันอย่างยิ่ง
เอ็มบัปเป้ได้รับค่าเหนื่อยพื้นฐานมากกว่าเนย์มาร์อย่างขาดลอย โดยเอ็มบัปเป้รับค่าเหนื่อยประเมินอยู่ที่ [$36,600,000] ต่อปีกับเรอัล มาดริดก่อนรวมโบนัส ขณะที่เนย์มาร์มีรายงานว่าได้รับ [$1,962,000] ที่ซานโตส เอ็มบัปเป้รับอยู่ที่ [$703,100] ต่อสัปดาห์ ส่วนเนย์มาร์รับอยู่ที่ [$37,731] ซึ่งช่องว่างต่อสัปดาห์ต่างกันถึง [$665,369] ทั้งนี้ แหล่งข้อมูลไม่ได้เปิดเผยตัวเลขโบนัสและลิขสิทธิ์ภาพลักษณ์ที่แน่นอน ดังนั้นค่าเหนื่อยพื้นฐานจึงถูกนำมาใช้เป็นเกณฑ์ในการเปรียบเทียบ
เอ็มบัปเป้มีรายได้จากไนกี้ประเมินอยู่ที่ [$16,400,000] ต่อปี ซึ่งแยกต่างหากจากค่าเหนื่อยกับสโมสร เอ็มบัปเป้เซ็นสัญญาห้าปีกับเรอัล มาดริดในเดือนมิถุนายน 2024 โดยมีผลจนถึงเดือนมิถุนายน 30 2029 ด้านเนย์มาร์มีสัญญากับซานโตสจนถึงเดือนธันวาคม 31 2026 ก่อนหน้านี้เนย์มาร์เคยรับอยู่ที่ราว €100,000,000 ต่อปีกับอัล-ฮิลาล ทำให้ค่าเหนื่อยที่ซานโตสลดลงอย่างมาก และสัญญาที่ยาวนานกว่ายังช่วยให้เอ็มบัปเป้มีความมั่นคงตามระยะสัญญาที่การันตีมากกว่าด้วย
เอ็มบัปเป้ ได้รับค่าเหนื่อยประมาณการที่ [$36,600,000] ต่อปีที่ เรอัล มาดริด ก่อนรวมโบนัส โดยคิดเป็นเงินเดือนตกสัปดาห์ละ [$703,100] ขณะที่เงินโบนัสช่วยเพิ่มรายรับอีกประมาณ [$4,000,000] ซึ่งไม่มีการเปิดเผยตัวเลขที่แน่นอน เมื่อหักภาษีเงินได้ที่คาดว่าจะอยู่ที่ 47% จะเหลือเงินเดือนพื้นฐานสุทธิ [$19,400,000] ต่อปี ทำให้ เอ็มบัปเป้ ติดอันดับหนึ่งในกองหน้าที่ได้รับค่าเหนื่อยสูงสุดในวงการฟุตบอลระดับโลก เอ็มบัปเป้ เซ็นสัญญากับ เรอัล มาดริด ในปี 2024 หลังจากย้ายออกจาก ปารีส แซงต์-แชร์กแมง แบบไม่มีค่าตัว ในฤดูกาล 2025/26 (สิงหาคม ถึง พฤษภาคม) เขาทำได้ 25 ประตู ใน ลาลีกา พร้อมคว้ารางวัลดาวซัลโว ปิชิชี โทรฟี ซึ่งเทียบเท่ากับค่าเหนื่อยพื้นฐานประมาณ [$1,464,000] ต่อหนึ่งประตู สัญญาของเขามีผลจนถึงเดือนมิถุนายน 30, 2029 ทำให้เหลือเวลาอีกสามฤดูกาลที่ เรอัล มาดริด
ไม่ เนย์มาร์ไม่ได้มีรายได้ต่อสัปดาห์มากกว่าเอ็มบัปเป้ โดยเนย์มาร์รับค่าเหนื่อยประเมินอยู่ที่ [$37,731] ต่อสัปดาห์ที่ซานโตส ขณะที่เอ็มบัปเป้รับค่าเหนื่อยประเมินอยู่ที่ [$703,100] กับ เรอัล มาดริด ซึ่งมีส่วนต่างอยู่ที่ [$665,369] นอกจากนี้ เอ็มบัปเป้ยังมีรายได้ประเมินจากไนกี้อีก [$16,400,000] ต่อปี ซึ่งไม่นับรวมกับค่าเหนื่อยจากสโมสร ทั้งนี้ โบนัสและลิขสิทธิ์ภาพลักษณ์ไม่มีการเปิดเผยต่อสาธารณะ การเปรียบเทียบนี้จึงอ้างอิงจากฐานค่าเหนื่อยเพียงอย่างเดียว โดยสัญญาของเนย์มาร์มีผลจนถึงเดือนธันวาคม 31 2026 ส่วนสัญญาของเอ็มบัปเป้จะสิ้นสุดในเดือนมิถุนายน 30 2029
เนย์มาร์รับค่าเหนื่อยโดยประมาณ [$37,731] ต่อสัปดาห์ที่ซานโตส เอฟซี ก่อนรวมโบนัส ตัวเลขรายสัปดาห์นี้คิดเป็น [$1,962,000] ต่อปี หรือ €1,676,865 ก่อนหักภาษี เนย์มาร์ย้ายกลับสู่ซานโตสในเดือนมกราคม 2025 หลังแยกทางกับอัล-ฮิลาล โดยสัญญาจะดำเนินไปจนถึงเดือนธันวาคม 31, 2026 หลังจากการขยายสัญญาที่เซ็นเมื่อวันที่ 6 มกราคม 2026 อัตราภาษีเงินได้โดยประมาณที่ 27.5% ทำให้เหลือเงินเดือนพื้นฐานสุทธิต่อสัปดาห์ที่ [$27,355] เนย์มาร์ทำได้ 8 ประตูในลีกในฤดูกาลบราซีเลย์เรา 2026 (มกราคมถึงธันวาคม) ซึ่งเทียบเท่ากับเงินเดือนพื้นฐานโดยประมาณ [$245,250] ต่อประตู ทั้งนี้ รายได้จากลิขสิทธิ์ภาพลักษณ์และสปอนเซอร์ไม่ได้รวมอยู่ในรายงานเงินเดือนดังกล่าว ดีลนี้ทำให้เนย์มาร์กลายเป็นผู้เล่นระดับแถวหน้าที่มีชื่อเสียงที่สุดของ ซานโตส เอฟซี
สถิติเนย์มาร์ จูเนียร์ พบ คีเลียน เอ็มบัปเป้
เนย์มาร์ จูเนียร์ และ คีเลียน เอ็มบัปเป้ คือ 2 กองหน้าที่เคยเล่นร่วมกันในแนวรุกของ ปารีส แซงต์-แชร์กแมง ตั้งแต่ปี 2017 ถึง 2023 เนย์มาร์…